มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระอยู่ ม.4 เริ่มตอนนี้ทันรึเปล่าครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยู่ ม.4 เริ่มตอนนี้ทันรึเปล่าครับ  (Read 3731 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
accelerator
neutrino
*

« on: June 08, 2010, 07:05:11 AM »

ก็ ผมอยู่ ม.4อะครับ แล้วพึ่งมาตั้งใจเรียน ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังทันอยู่รึเปล่าครับ
เนื่องจากรุ่นพี่ที่นับถือ บอกว่าอยากให้ลองสอบ สอวน.ดู ซึ่งคิดๆไงก็เป็นไปไม่ได้อะครับ
แต่รุ่นพี่เขาบอกว่าให้ลองๆดู ก็เลยตามๆนั้นอะครับ  

ก็ ถ้าพอไหวอะครับ น่าอ่านหนังสือไหนบ้างหรอครับ ของม.ปลายอะครับ แนะนำให้อ่านวันละ
กี่ชั่วโมงอะครับ [ถ้ารู้ว่ามีโอกาศไหว เสี้ยวเปอร์เซ็นก็เถอะ กี่ชั่วโมงก็อ่านครับ]

รบกวนด้วยนะครับ(คำถามที่สำคัญคือ อ่านหนังสือเล่มไหนดีมากกว่าละ - -*)

ps1.พื้นฐานพอได้ระดับหนึ่ง แต่สอบเตรียม+มหิดลพลาด2ที่รวด
ps2.น่าจะมีคนถามถึงusename ไม่เกี่ยวกับacceleration ที่เป็นความเร่งแต่อย่างใดนะครับ
เป็นชือตัวละครในการ์ตูนอะครับ ทำให้ผมถึงกับอยากเรียนฟีสิกข์เลยทีเดียว(สงสัยโดนว่าแหงมๆ)
« Last Edit: June 08, 2010, 07:25:29 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 08, 2010, 07:34:16 AM »

ุลุยเลย ฝึกทำข้อสอบคัดเลือกเข้าค่ายฟิสิกส์สอวน.ม 4 เก่า และข้อสอบปลายค่าย  coolsmiley

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #2 on: June 08, 2010, 05:23:11 PM »

ผมก็เริ่มตอน ม4 เหมือนกันครับ ตอนม.ต้นอยู่ต่างจังหวัด ijso สอวน  ไม่เคยได้ยินครับ
ผมก็สอบพลาด2ที่รวด ท้อไปบ้างหมือนกัน 
ลองทำข้อสอบเก่าดูครับ เนื้อหาจะอยู่ในระดับ ม4-5
หนังสือพื้นฐานก็ young ที่อาจารย์ปิยพงษ์แปล

ลองไปดูกระทู้นี้ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,3212.0.html

ถ้าขยันยังไงก็ทันแน่ๆครับ  ถึงพลาดปีนี้ ปีหน้าก็มีโอกาสสุดท้ายอีก  reading
tarapon
neutrino
*

« Reply #3 on: June 08, 2010, 07:39:00 PM »

จริงๆแล้วเริ่มตอนไหนก้ไม่สำคัญหรอก แต่เราต้องรู้ตัวเองว่าเราจะมาเข้าค่ายเพื่ออะไร แค่นั้นแหละ  Wink

เพราะว่าผมก็เพิ่งเริ่มตอน ม.๔ เหมือนกัน และพลาดทั้งมหิดลกับเตรียมด้วยเหมือนกัน  Grin

แล้วก็เรื่องอ่านหนังสือ ก็อ่านเท่าที่อ่านได้ต้องคุมที่โรงเรียนให้ได้ด้วย

ส่วนหนังสือ ถ้าเริ่มต้นก็ควรดูม.ปลายพื้นๆ ควบกับหนังสือแปลของอ.ปิยพงษ์  great
accelerator
neutrino
*

« Reply #4 on: June 08, 2010, 10:49:47 PM »

ขอบคุณนะครับๆ จะพยายามคร้าบ  ส่วนเข้าค่ายเพื่ออะไรนี่ อยากตอบว่า อยากเป็นนักวิจัยอะครับ แต่ตัวเองขยันเลย - -* จะลองฝืนดูครับ

อีกข้อนะครับๆ ควรอ่านอะไรก่อนหรือครับๆ แบบเรื่องไหนควรแก่การเข้าใจที่สุดอะครับ ถ้าบอกทุกเรื่องจะพยายามอ่านทุกเรื่องครับ

ps.ที่บอร์ดนี้พอมีแนวข้อสอบปีที่แล้วๆของฟีสิกข์ ไหมอะครับ
« Last Edit: June 08, 2010, 10:51:48 PM by accelerator » Logged
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #5 on: June 08, 2010, 11:06:00 PM »

ps.ที่บอร์ดนี้พอมีแนวข้อสอบปีที่แล้วๆของฟีสิกข์ ไหมอะครับ
เข้าที่ฟอรั่ม ฟิสิกส์สอวน
ส่วนบนที่แบ่งเป็นฟอรั่มย่อยๆเป็นปีๆ คือข้อสอบในค่าย   
ส่วนล่างจะเป็นข้อสอบคัดตัวเข้าค่ายและอื่นๆ  แต่ละปีจะมีคนเฉลยไว้อยู่ครับ
tarapon
neutrino
*

« Reply #6 on: June 09, 2010, 08:09:38 PM »

คือว่าผมก้อ่านเรื่องที่อยากอ่าน(คนส่วนใหญ่มักเริ่มที่กลศาสตร์) แต่ควรรู้เครื่องมือทางคณิตศาสตร์บางตัว  Wink
WinGed_BeaN
neutrino
*

« Reply #7 on: July 12, 2010, 09:19:04 PM »

ทันครับ ผมเริ่มตอน ม.4 เทอม 2 ด้วยซ้ำ (ตอนเทอมหนึ่งยังไม่รู้เลยว่า สอวน คืออะไร) พึ่งเข้าค่ายตอน ม 5 แบบงงๆ แล้วก็ไป งงๆ ต่อในค่าย
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น