มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7762 Members - Latest Member: gunphysic
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอถาม โจทย์เรื่อง simple harmonic ครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ขอถาม โจทย์เรื่อง simple harmonic ครับ  (Read 7597 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
klapro
neutrino
*

« on: June 03, 2010, 06:43:49 PM »

พึ่งเรียนที่ รร. กับ อ.ปิยพงษ์มาเลย coolsmiley จารย์เลยฝากโจทย์โหดๆไว้ให้ 1 ข้อ
ไม่แน่ใจว่าทำถูกรึเปล่าครับ

โจทย์คือ
"มีชายคนหนึ่ง มวล m ผูกตัวเองกับสายยางยืดที่ทำตัวคล้ายสปริงไร้มวลที่มีค่าคงตัวสปริง k ความยาวธรรมชาติ L กระโดดลงจากหน้าผา
จนไปหยุดชั่วขณะหนึ่ง ที่จุดล่างสุด แต่ไม่ถึงพื้นหน้าผา ถามว่า เวลาที่ใช้ตั้งแต่กระโด จนถึงหยุดนิ่ง มีค่าเท่ากับเท่าไร"

ผมก็คิดว่า จากยอดหน้าผา จนถึงจุดที่เชือกเริ่มตึง คือชายคนนั้นต้องตกด้วยความเร่ง g จนถึงระยะ L
จากนั้น เชือกก็เริ่มตึง แต่ mg ยังมากกว่า kx เลยยังเร่งต่อไป แต่ a ลดลง จนไปถึง จุดที่ kx=mg
ให้จากจุดเริ่มตึงถึงจุดนี้ เป็น A คือ amplitude คือจุดนั้นจะมี Vmax และเป็นจุดสมดุล shm แล้วก็ถูกหน่วง จนหยุด

ช่วงแรกเวลาก็หาจาก S=ut+\frac{1}{2}at^2 ได้ \sqrt {2\frac{L}{g}}
แต่ปัญหาคือช่วงหลัง ที่เวลาตั้งแต่เริ่มตึง จนถึงหยุด คือ \frac{T}{2} แน่นอน
แต่จะหาคาบจากสูตร T=2\pi \sqrt {\frac{m}{k}} ได้เลยรึเปล่า เพราะ ถ้าจะใช้วิธีตรง
\Sigma F=ma ก็ต้องมีอีกสมการ \Sigma F=0 แต่ระบบนี้ ไม่อยู่นิ่งเลย
ที่จุด Vmax หรือ จุดสมดุล SHM มวลก็ยังเคลื่อนที่

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  Smiley
« Last Edit: June 03, 2010, 07:00:27 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 03, 2010, 07:04:50 PM »

...
แต่ปัญหาคือช่วงหลัง ที่เวลาตั้งแต่เริ่มตึง จนถึงหยุด คือ \frac{T}{2} แน่นอน
...

ไม่จริงนะหนู  Grin

klapro
neutrino
*

« Reply #2 on: June 03, 2010, 07:12:12 PM »

อย่างงั้นก็แสดงว่า ใช้สูตร คาบ แบบธรรมดาไม่ได้สินะครับ  Cry
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #3 on: June 03, 2010, 07:28:57 PM »

อาจารย์สอนที่ รร ด้วยเหรอครับ  Smiley
SuperHelper

« Reply #4 on: June 03, 2010, 07:31:59 PM »

อย่างงั้นก็แสดงว่า ใช้สูตร คาบ แบบธรรมดาไม่ได้สินะครับ  Cry

1. ช่วงที่เชือกตึงเป็นการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย ให้หาสมการที่บรรยายการเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกอย่างง่ายนี้ก่อน แอมพลิจูดเท่ากับเท่าใด มุมเฟสตั้งต้นเท่ากับเท่าใด (ให้เวลา t=0 เป็นเวลาที่เชือกเริ่มตึง ที่ตำแหน่งนี้ การกระจัดจากตำแหน่งสมดุลมีค่าเท่าใด ความเร็ว ณ เวลานี้มีค่าเท่าใด)

2. ตอนที่คนอยู่นิ่งชั่วขณะครั้งแรกไม่ใช่ตำแหน่งสมดุล แต่เป็นตำแหน่งไกลสุดจากตำแหน่งสมดุล

coolsmiley

peem
neutrino
*

« Reply #5 on: June 03, 2010, 07:48:39 PM »

x(t)=l+\frac{mg}{k}+A\sin(\sqrt{\frac{k}{m}}t+B)
v(t)=\frac{dx}{dt }=\sqrt{\frac{k}{m}}A\cos (\sqrt{\frac{k}{m}}t+B)
ค่าA,Bหาได้จากเงื่อนไขตั้งต้นตอนเชือกตึง
ที่จุดหยุดนิ่งชั่วขณะครั้งเเรกคือจุดที่ความเร็วเป็น0 Grin Grin
« Last Edit: June 03, 2010, 08:09:51 PM by peem » Logged
tramp
neutrino
*

« Reply #6 on: June 03, 2010, 08:02:47 PM »

เย้ ขอบคุณมากครับ  Grin
SuperHelper

« Reply #7 on: June 03, 2010, 08:05:38 PM »

...
ที่จุดสมดุลครั้งเเรกคือจุดที่ความเร็วเป็น0 Grin Grin

หนูมั่วสุด ๆ เลยนะหนู  knuppel2 knuppel2 tickedoff

peem
neutrino
*

« Reply #8 on: June 03, 2010, 08:09:03 PM »

ขอโทษครับอาจารย์ icon adore
ผมจะบอกว่าจุดหยุดนิ่งชั่วขณะครับ(เเก้เเล้วครับ)
klapro
neutrino
*

« Reply #9 on: June 03, 2010, 08:48:44 PM »

ขอเฉลยเลยครับ จะได้เช็ควิธีการ และ คำตอบครับ
SuperHelper

« Reply #10 on: June 03, 2010, 08:55:30 PM »

ขอเฉลยเลยครับ จะได้เช็ควิธีการ และ คำตอบครับ

ประเพณีที่นี่คือเราแสดงวิธีการของเรามา แล้วจะมีคนช่วยดูให้   Shocked  Grin

klapro
neutrino
*

« Reply #11 on: June 03, 2010, 08:59:42 PM »

ประเพณีที่นี่คือเราแสดงวิธีการของเรามา แล้วจะมีคนช่วยดูให้   Shocked  Grin

คำตอบงดงามมั้ยครับ หรือ น่าเกลียดพวงเบ้อเริ้ม ถ้างดงาม จะได้ไปทำใหม่ Grin
SuperHelper

« Reply #12 on: June 03, 2010, 09:09:14 PM »

ประเพณีที่นี่คือเราแสดงวิธีการของเรามา แล้วจะมีคนช่วยดูให้   Shocked  Grin

คำตอบงดงามมั้ยครับ หรือ น่าเกลียดพวงเบ้อเริ้ม ถ้างดงาม จะได้ไปทำใหม่ Grin

การเรียนฟิสิกส์เหมือนกับการหัดเล่นกีฬา ถ้าอยากเล่นเป็น ก็ต้องลงไปเล่น ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ให้โค้ชทำให้ดู ในที่สุดคนที่ทำได้ก็เป็นโค้ช ไม่ใช่เรา
คำถามคือเราอยากทำเป็นหรือเปล่า หรือแค่อยากเป็นคนดูเท่านั้น  coolsmiley

klapro
neutrino
*

« Reply #13 on: June 03, 2010, 09:14:28 PM »

ประเพณีที่นี่คือเราแสดงวิธีการของเรามา แล้วจะมีคนช่วยดูให้   Shocked  Grin

การเรียนฟิสิกส์เหมือนกับการหัดเล่นกีฬา ถ้าอยากเล่นเป็น ก็ต้องลงไปเล่น ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ให้โค้ชทำให้ดู ในที่สุดคนที่ทำได้ก็เป็นโค้ช ไม่ใช่เรา
คำถามคือเราอยากทำเป็นหรือเปล่า หรือแค่อยากเป็นคนดูเท่านั้น  coolsmiley
คมมากครับ  Cool
qsixhny
neutrino
*

« Reply #14 on: June 03, 2010, 09:29:22 PM »

อ่อ พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: June 03, 2010, 09:45:19 PM by qsixhny » Logged
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น