ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8110 Members - Latest Member: Vigarnda
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระท้องฟ้าวันนี้...เกิดจากอะไร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ท้องฟ้าวันนี้...เกิดจากอะไร  (Read 4489 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Peace
neutrino
*

« on: June 02, 2010, 10:15:45 PM »

วันนี้หลังจากกลับบ้าน พ่อผมที่เดินออกไปข้างนอกก็โทรเรียกให้ออกไปดูท้องฟ้า ผมก็งง แต่ก็รีบออกไปดู คว้ากล้องออกไปด้วย ก็ได้ตามรูปน่ะครับ

อยากรู้ว่า มันเกิดจากอะไร จะว่าเป็นเหมือนรุ้งกินน้ำเฉยๆ ก็ไม่น่าจะเป็นรอยตามเมฆได้ขนาดนั้น...

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
last
neutrino
*

« Reply #1 on: June 03, 2010, 01:17:08 AM »

ผมว่าเมฆก้อนนั้นเป็นเมฆฝนครับ
(เพราะมองไปๆมามันก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วก็เคลื่อนมาเทฝนใส่บ้านผม)

ทีนี้แสงที่ผ่านขอบวัตถุทึบอย่างเมฆนี่ เขาเรียกว่า rim light
สงสัย ไอน้ำ ละอองฝนจะคลุ้งขึ้นไปทำให้แสงที่เล็ดผ่านขอบเมฆมานั้นเกิดการหักเหเป็นรุ้ง

มั้ง  2funny

ปล.รูปสวยดี แต่รูปแรกแต่งหนักไปไหม  bang head
Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: June 03, 2010, 09:40:38 AM »

รูปทั้งหมดไม่ได้แต่งเลยนะครับ มันเป็นสีรุ้งของมันอย่างนั้นจริงๆ ผมถึงเอามาถามไง  Wink

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
last
neutrino
*

« Reply #3 on: June 03, 2010, 01:09:39 PM »

โทษทีครับ รู้สึกแสงตรงเสาไฟต้นซ้ายมือมันดูไม่ธรรมชาติ(เหมือนแตกเป็นเกรนๆ) uglystupid2
เป็นเรื่องนี้เขาถกและแชร์ภาพกันในเวบพันธ์ทิพย์ด้วยนะ

ปล.ภาพถ่ายสวยดีครับ ชอบๆ smitten
โชคดี
neutrino
*

« Reply #4 on: December 15, 2010, 07:40:52 PM »

ผมก็เคยเห็นครับ เมฆแบบนี้ รับรองล้านเปอร์เซนต์ว่าคุณlastไม่ได้แต่งรูป
http://tmwrestling.b1.jcink.com/index.php?showtopic=432

สวัสดี
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: