ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41797 Posts in 6315 Topics- by 10443 Members - Latest Member: น้องเฮง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเปลี่ยนเฟส  (Read 6451 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
กฤษดา
neutrino
*

« on: May 31, 2010, 06:22:31 PM »

ตามภาพนะครับ(อาจจะวาดไม่ตรง  buck2) มีแหล่งกำเนิดเสียงให้ความยาวคลื่น \lambda โจทย์ถามว่า ผู้สังเกตจะได้ยินเสียงดังหรือเบา
ผมสงสัยว่า เราต้องคิดการเปลี่ยนเฟสของคลื่นเสียงที่สะท้อนจากกำแพงว่าเปลี่ยนไป \pi หรือไม่ครับ
\Delta \phi = \dfrac{2\pi }{\lambda }\Delta s +\pi
ขอความกรุณาช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ  smitten
« Last Edit: May 31, 2010, 07:22:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 31, 2010, 08:16:09 PM »

เราจะต้องคิดคลื่นเสียงที่ออกไปตกกระทบทำมุมในเเนวเฉียงเเล้วให้คลื่นสะท้อน(เฟสเปลี่ยไปpi)อยู่ที่จุดที่อยู่ของผู้สังเกตครับ;D
« Last Edit: May 31, 2010, 08:20:01 PM by peem » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #2 on: May 31, 2010, 08:55:27 PM »

ที่ผมทำมาข้างบนผมก็คิดแบบนี้ครับ อยากรู้ว่าผิดถูกอย่างไรครับ
peem
neutrino
*

« Reply #3 on: May 31, 2010, 09:08:02 PM »

ก็น่าจะถูกเเล้วนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #4 on: May 31, 2010, 09:15:53 PM »

...
ผมสงสัยว่า เราต้องคิดการเปลี่ยนเฟสของคลื่นเสียงที่สะท้อนจากกำแพงว่าเปลี่ยนไป \pi หรือไม่ครับ
...

เราสามารถบรรยายคลื่นเสียงได้หลายแบบเป็น คลื่นการกระจัด คลื่นความดันที่เปลี่ยนไป หรือคลื่นความหนาแน่น

หูของคนและไมโครโฟนส่วนใหญ่ทำงานกับคลื่นความดัน

คลื่นความดันและคลื่นการกระจัดมีเฟสไม่ตรงกัน  ตรงที่คลื่นการกระจัดเป็นบัพ คลื่นความดันจะเป็นตำแหน่งปฏิบัพ

ตรงกำแพงที่คลื่นความดันสะท้อน ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเฟส คลื่นตกกระทบและคลื่นสะท้อนเสริมกัน ทำให้แอมพลิจูดคลื่นลัพธ์สูงขึ้น ตรงนั้นเสียงจะดังมากขึ้น  coolsmiley

peem
neutrino
*

« Reply #5 on: May 31, 2010, 09:20:50 PM »

ผมสงสัยว่าทำไมคลื่นความดันที่สะท้อนถึงไม่เปลี่ยนเฟสมันไม่เหมือนในเชือกอะไรพวกนั้นหรอครับอาจารย์ idiot2
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #6 on: May 31, 2010, 09:25:55 PM »

ถ้าเป็นคลื่นการกระจัดจะเปลี่ยนเฟสหรือไม่ครับ  idiot2
SuperHelper

« Reply #7 on: May 31, 2010, 10:43:30 PM »

ผมสงสัยว่าทำไมคลื่นความดันที่สะท้อนถึงไม่เปลี่ยนเฟสมันไม่เหมือนในเชือกอะไรพวกนั้นหรอครับอาจารย์ idiot2

ถ้าเป็นคลื่นการกระจัดจะเปลี่ยนเฟสหรือไม่ครับ  idiot2

ไปอ่านดูที่ http://hyperphysics.phy-astr.gsu.edu/hbase/sound/reflec.html   coolsmiley

กฤษดา
neutrino
*

« Reply #8 on: June 01, 2010, 06:15:29 AM »

ขอบคุณมากครับ  smitten
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #9 on: June 01, 2010, 08:58:10 PM »

A wall is described as having a higher "acoustic impedance" than the air, and when a wave encounters a medium of higher acoustic impedance there is no phase change upon reflection.
ผมสงสัยว่า acoustic impedance คืออะไรครับ
SuperHelper

« Reply #10 on: June 01, 2010, 10:49:31 PM »

A wall is described as having a higher "acoustic impedance" than the air, and when a wave encounters a medium of higher acoustic impedance there is no phase change upon reflection.
ผมสงสัยว่า acoustic impedance คืออะไรครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Acoustic_impedance

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: