ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงถามโจทย์ปัญหาครับ ช่วยผมด้วยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ปัญหาครับ ช่วยผมด้วยครับ  (Read 1726 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
jackie
neutrino
*

« on: May 30, 2010, 11:36:11 PM »

เชือก มีความยาว 2 เมตร น้ำหนัก 0.4 กิโลกรัม ห้อยจากเพดานในแนวดิ่ง จากนั้นเอานิ้วไปแตะเชือกเกิด คลื่นดลขึ้นไปด้านบน เมื่อ คลื่นเคลื่อนที่ห่างจากปลายเชือก 90 เซนติเมตร จะมีอัตราเร็วเท่าไร
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #1 on: May 31, 2010, 12:08:48 AM »

ผมลองให้แนวดูนะครับ coolsmiley  นำเชือกยาว
 \displaystyle l  พิจารณที่จุดหนึ่งห่างจากจุดกำเนิดข้างบน y 
ดังนั้นจะมีแรงตึงที่ตรงจุดนี้เ่ท่ากับ
                             \mu (\displaystyle l - y )g
หลังจากนั้นก็สามารถหาอัตราเร็วที่จุดนี้ได้  จากสูตร
                              v  =  \sqrt{\dfrac{F}{\mu }
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า หากผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ icon adore อาจเบลอครับ
« Last Edit: May 31, 2010, 12:14:42 AM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น