มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอถาม โจทย์เรื่อง simple harmonic ครับ
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ขอถาม โจทย์เรื่อง simple harmonic ครับ  (Read 6716 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
qsixhny
neutrino
*

« Reply #15 on: June 03, 2010, 11:14:33 PM »

อาจารย์ครับแล้วจะหาเฟสเริ่มต้นยังไงครับ?
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: June 04, 2010, 06:41:47 AM »

อาจารย์ครับแล้วจะหาเฟสเริ่มต้นยังไงครับ?

มีแนะไว้แล้วที่ rep#4 และ 5  Shocked

1. หาตำแหน่งสมดุลก่อน
2. ให้ \xi เป็นการกระจัดจากตำแหน่งสมดุล ให้ทิศที่เชือกยืดออกแทนด้วยเครื่องหมายบวก
3. เขียนสมการการเคลื่อนที่ (กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันข้อที่สองนั่นเอง) แล้วจำได้ว่าเป็นรูปแบบสมการฮาร์มอนิกอย่างง่าย
3. หาค่าแอมพลิจูดและมุมเฟสตั้งต้นจากเงื่อนไขตั้งต้นที่เวลา t=0 โดยใช้ 
\xi (t) = A\sin ( \omega t + \phi ) และ v(t) = \omega A \cos ( \omega t + \phi )

qsixhny
neutrino
*

« Reply #17 on: June 04, 2010, 07:25:21 PM »

มีแนะไว้แล้วที่ rep#4 และ 5  Shocked

2. ให้ \xi เป็นการกระจัดจากตำแหน่งสมดุล ให้ทิศที่เชือกยืดออกแทนด้วยเครื่องหมายบวก
3. เขียนสมการการเคลื่อนที่ (กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันข้อที่สองนั่นเอง) แล้วจำได้ว่าเป็นรูปแบบสมการฮาร์มอนิกอย่างง่าย
3. หาค่าแอมพลิจูดและมุมเฟสตั้งต้นจากเงื่อนไขตั้งต้นที่เวลา t=0 โดยใช้ 
\xi (t) = A\sin ( \omega t + \phi ) และ v(t) = \omega A \cos ( \omega t + \phi )

อ่าว ผมไม่ได้ใช้กฎนิวตันเลยครับ

ใช้แต่SHM กับ พลังงานครับ ผิดมั้ยครับนี่
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #18 on: June 04, 2010, 07:36:35 PM »

อ่าว ผมไม่ได้ใช้กฎนิวตันเลยครับ

ใช้แต่SHM กับ พลังงานครับ ผิดมั้ยครับนี่

คำตอบที่ได้เป็นฟังก์ชันฮาร์มอนิกอย่างง่ายมันมาจากสมการการเคลื่อนที่ซึ่งเป็นแบบฮาร์มอนิกอย่างง่าย  เราแอบใช้ความรู้ไปโดยที่ไม่แสดงว่ามันจะเป็นเช่นนั้น  ในปัญหาข้ออื่นที่เราไม่รู้ว่าการเคลื่อนที่จะเป็นอย่างไร เราต้องเริ่มจากสมการการเคลื่อนที่ก่อน  coolsmiley

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น