ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9374 Members - Latest Member: Asistop
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงทำไมอนุพันธ์คลื่นแล้วได้แบบนี้
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ทำไมอนุพันธ์คลื่นแล้วได้แบบนี้  (Read 2234 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tarapon
neutrino
*

« on: May 27, 2010, 05:53:37 PM »

พอดีผมอ่านเจอแล้วงงมากเลยครับ  idiot2

ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าทำไม 

\frac{d}{d t}\psi(x,t)=(\frac{\partial}{\partial t}\psi )_{x}+(\frac{\partial}{\partial x}\psi)_t(\frac{\partial}{\partial t}x )_\psi

ครับ   icon adore 
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 27, 2010, 09:10:50 PM »

พอดีผมอ่านเจอแล้วงงมากเลยครับ  idiot2

ช่วยอธิบายหน่อยครับว่าทำไม  

\frac{d}{d t}\psi(x,t)=(\frac{\partial}{\partial t}\psi )_{x}+(\frac{\partial}{\partial x}\psi)_t(\frac{\partial}{\partial t}x )_\psi

ครับ   icon adore  
พิจารณาโดยใช้กฎลูกโซ่ของอนุพันธ์2ตัวเเปร
\frac{d}{d t}\psi(x,t)=(\frac{\partial}{\partial t}\psi )(\frac{\partial}{\partial t}t )+(\frac{\partial}{\partial x}\psi)(\frac{\partial}{\partial t}x )
 Grin
« Last Edit: May 28, 2010, 07:21:36 AM by peem » Logged
tarapon
neutrino
*

« Reply #2 on: May 28, 2010, 11:07:13 AM »

เข้าใจแล้วครับ   bang head

ขอบคุณมากครับ  smitten  icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: