ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41243 Posts in 6175 Topics- by 8102 Members - Latest Member: hades
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์เรื่องลูกตุ้มกายภาพครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เรื่องลูกตุ้มกายภาพครับ  (Read 1889 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
top123...
neutrino
*

« on: May 25, 2010, 09:11:50 PM »

โจทย์มีอยู่ว่าเหรียญสิบอันหนึ่งมีมวล M รัศมีR ต้องเจาะรูที่ตน.ห่างจากศก.มวลเท่าไรจึงจะทำให้ความถี่ในการหมุนสูงสุด
สิ่งที่ผมสงสัยก็คือเวลาทำโจทย์ข้อนี้เราจำเป็นต้องประมาณว่ามุมที่เเกว่งน้อยมากมากรึเปล่าครับหรือว่าสามารถทำได้โดยไม่ต้องประมาณถ้าทำได้ทำอย่างไรครับช่วยชี้เเนะทีครับ icon adore icon adore
« Last Edit: May 25, 2010, 10:11:03 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: