มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7801 Members - Latest Member: Laphat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์เรื่องอนุภาคที่สั่นเเละหมุน จากข้อสอบ APhO 2010 ข้อ 1 Part A ข้อ b
Pages: 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เรื่องอนุภาคที่สั่นเเละหมุน จากข้อสอบ APhO 2010 ข้อ 1 Part A ข้อ b  (Read 17907 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: May 21, 2010, 04:56:25 PM »

โจทย์มีอยู่ว่าอนุภาคมวล A เเละ B ผูกติดกันด้วยสปริง ค่าคงที่ของสปริง k อนุภาคมวล M  วิ่งเข้าชนอนุภาค A ด้วยโมเมนตัม P เเละกระเจิงออกในเเนวเดิมด้วยโมเมนตัม P* ถ้าเดิมสปริงทำมุมกับเเนวราบ \phi หาค่าระยะยืดมากสุดของสปริงโดยไม่คิดผลของเเรงดึงดูด+เเรงโน้มถ่วงเเละถือว่าวัตถุสั่นเเละหมุนเท่านั้น icon adore icon adore icon adore

« Last Edit: May 25, 2010, 10:54:48 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 21, 2010, 06:58:31 PM »

คือผมติดอยู่วาไม่รู้จะเริ่มจากไรดีครับ  ช่วยชี้เเนะเเนวทางในการทำให้ที่ครับ  ขอบคุณครับ icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: May 21, 2010, 08:28:47 PM »

คือผมติดอยู่วาไม่รู้จะเริ่มจากไรดีครับ  ช่วยชี้เเนะเเนวทางในการทำให้ที่ครับ  ขอบคุณครับ icon adore

แปลงไฟล์ pdf ที่แนบมาเป็นไฟล์ jpg หรือ png หรือ gif แล้วแนบมาใหม่ เมื่อเห็นรูปแล้วจะแนะให้  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #3 on: May 21, 2010, 08:42:06 PM »

รูปครับ(อาจใหญ่ไปหน่อยนะคับ)
« Last Edit: May 21, 2010, 08:52:05 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #4 on: May 21, 2010, 09:07:24 PM »

รูปครับ(อาจใหญ่ไปหน่อยนะคับ)

ต้องหัดตัดให้มันเล็กลงเป็น ของอย่างนี้มันไม่ยาก อยู่ที่ความตั้งใจว่าอยากทำหรือเปล่า  Shocked

ขั้นตอนทำอย่างนี้
1. ใช้หลักอนุรักษ์โมเมนตัม หาว่าก้อน A หลังชนทันทีมีความเร็วเท่าใด (ตอนที่ชนกัน ก้อน B ยังไม่เกี่ยว)
2. หลังการชน ใช้หลักพลังงาน โมเมนตัม และเงื่อนไขว่าตอนที่สปริงยืดมากสุด ก้อน A และก้อน B มีความเร็วสัมพัทธ์กันในแนวเส้นตรงระหว่างก้อนวัตถุเป็นศูนย์หรือตั้งฉากกับตำแหน่งสัมพัทธ์ (คิดแล้วเลือกเอา)
« Last Edit: May 22, 2010, 07:01:50 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

peem
neutrino
*

« Reply #5 on: May 21, 2010, 09:15:18 PM »

อาจารย์ครับหลักอนุรักษ์พลังงานใช้ระหว่างช่วงไหนกับช่วงไหนหรอครับ
SuperHelper

« Reply #6 on: May 21, 2010, 09:31:11 PM »

อาจารย์ครับหลักอนุรักษ์พลังงานใช้ระหว่างช่วงไหนกับช่วงไหนหรอครับ

หลังชนทันทีกับตอนที่สปริงยืดมากสุด

ที่จริงเราถามเร็วเกินไป ไม่เกิดผลดีต่อตัวเอง  Shame on you
ถามตัวเองว่าต้องการอะไร  ต้องการรู้คำตอบ หรือว่าต้องการทำเองเป็น
อยากทำเองเป็นต้องพยายาม ๆๆๆๆๆ คิดแล้วคิดอีก คิดไม่ออกก็ไปเดินเล่น ทำอย่างอื่น แล้วกลับมาคิดใหม่ คิดหลายแง่มุม นึกภาพสถานการณ์ คิด ๆ คิดนาน ๆๆๆๆ   นี่เพิ่งแนะไปไม่กี่นาทีเอง ถามแล้ว  knuppel2 knuppel2 knuppel2

peem
neutrino
*

« Reply #7 on: May 21, 2010, 09:41:52 PM »

ครับผม bang head
ผมจะพยายามคิดสุดความสามารถครับ Grin Grin
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #8 on: May 22, 2010, 02:42:59 AM »

.....
2. หลังการชน ใช้หลักพลังงาน โมเมนตัม และเงื่อนไขว่าตอนที่สปริงยืดมากสุด ก้อน A และก้อน B มีความเร็วสัมพัทธ์กันในแนวเส้นตรงระหว่างก้อนวัตถุเป็นศูนย์หรือตั้งฉากกับตำแหน่งสัมพัทธ์ (คิดแล้วเลือกเอา)
....

ทำไมถึงต้องมีความเร็วสัมพัทธ์กันเป็นศูนย์เหรอครับอาจารย์ (สงสัยตอนนี้คอนเซปต์เริ่มขึ้นสนิมแล้วครับ  Grin)

ผมคิดว่าน่าจะใช้ใช้อนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุด CM ก็ได้ด้วยนะครับ
« Last Edit: May 22, 2010, 07:02:18 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #9 on: May 22, 2010, 06:06:00 AM »

.....
....

ทำไมถึงต้องมีความเร็วสัมพัทธ์กันเป็นศูนย์เหรอครับอาจารย์ (สงสัยตอนนี้คอนเซปต์เริ่มขึ้นสนิมแล้วครับ  Grin)

ผมคิดว่าน่าจะใช้ใช้อนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุด CM ก็ได้ด้วยนะครับ

1. ตอนที่สปริงยืดมากที่สุดคือตอนไหนล่ะ
2. โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดศูนย์กลางมวลก็อนุรักษ์ด้วย  Grin
« Last Edit: May 22, 2010, 07:02:35 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

peem
neutrino
*

« Reply #10 on: May 22, 2010, 09:09:27 AM »

จากที่ผมไปคิดมาผมก็เกิดงงขึ้นมาว่า1.\vec{V_{A}}-\vec{V_{B}}=0เป็นเงื่อนไขที่ทำให้สปริงยืดมากสุดหรือน้อยสุดก็ได้หรือเปล่าครับมันต้องมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ2.มุมที่โจทย์กำหนดให้เอาไว้ใช้ทำอะไรหรือครับ idiot2 idiot2
3.ตอนที่ใช้อนุรักษ์พลังงานมันจะติดว่าผมหาอัตราเร็วเชิงมุมไม่ได้ครับรู้เเต่ว่ามันเท่ากัน idiot2
« Last Edit: May 22, 2010, 01:15:28 PM by peem » Logged
arobile
neutrino
*

« Reply #11 on: May 22, 2010, 12:16:55 PM »

พลังงานจลน์ของ A กับ B ขึ้นกับ 2 ส่วน

\[v_{cm} \] และ ความเร็วเทียบ  \[v_{cm} \]

จุดที่ KE ต่ำสุดคือ ความเร็วเทียบ  \[v_{cm} \] มีค่าเป็น 0 นั่นคือจุดที่ความเร็วสัมพัทธ์ A เทียบ B เป็นศูนย์ ก็น่าจะเป็นจุดที่สปริงยืดมากที่สุด

แต่ผมยังงงๆว่ามุม \[\phi \]  ไว้ใช้ทำอะไร  buck2
« Last Edit: May 22, 2010, 12:19:22 PM by arobile » Logged
SuperHelper

« Reply #12 on: May 22, 2010, 12:18:22 PM »

จากที่ผมไปคิดมาผมก็เกิดงงขึ้นมาว่า1.\vec{V_{A}}+\vec{V_{B}}=0เป็นเงื่อนไขที่ทำให้สปริงยืดมากสุดหรือน้อยสุดก็ได้หรือเปล่าครับมันต้องมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

เงื่อนไขนี้ได้มาอย่างไร  idiot2

peem
neutrino
*

« Reply #13 on: May 22, 2010, 12:54:22 PM »

จากที่ผมไปคิดมาผมก็เกิดงงขึ้นมาว่า1.\vec{V_{A}}-\vec{V_{B}}=0เป็นเงื่อนไขที่ทำให้สปริงยืดมากสุดหรือน้อยสุดก็ได้หรือเปล่าครับมันต้องมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

เงื่อนไขนี้ได้มาอย่างไร  idiot2
มาจาก
\frac{d\vec{r_{A}} -\vec{r_{B}}}{dt}=0เพราะว่าต้องการให้สปริงยืดมากสุดเเต่ว่าเงื่อนไขนี้ไม่ให้ทั้งสูงสุด-ต่ำสุดก็ได้รึเปล่าครับ  นอกจากนั้นผมยังงง idiot2 idiot2ว่าใช้มุมทำอะไรเพราะเฉลยคำตอบมันติดมุมด้วยครับช่วยชี้เเนะด้วยครับ icon adore icon adore
« Last Edit: May 22, 2010, 01:32:23 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #14 on: May 22, 2010, 02:03:15 PM »

จากที่ผมไปคิดมาผมก็เกิดงงขึ้นมาว่า1.\vec{V_{A}}-\vec{V_{B}}=0เป็นเงื่อนไขที่ทำให้สปริงยืดมากสุดหรือน้อยสุดก็ได้หรือเปล่าครับมันต้องมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ

เงื่อนไขนี้ได้มาอย่างไร  idiot2
มาจาก
\frac{d\vec{r_{A}} -\vec{r_{B}}}{dt}=0เพราะว่าต้องการให้สปริงยืดมากสุดเเต่ว่าเงื่อนไขนี้ไม่ให้ทั้งสูงสุด-ต่ำสุดก็ได้รึเปล่าครับ  นอกจากนั้นผมยังงง idiot2 idiot2ว่าใช้มุมทำอะไรเพราะเฉลยคำตอบมันติดมุมด้วยครับช่วยชี้เเนะด้วยครับ icon adore icon adore

ไปอ่านที่นี่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,4125.msg28672.html#msg28672

Pages: 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น