มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7718 Members - Latest Member: Pppnnn
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ปัญหาเรื่องจุดศูนย์กลางมวลในกรณีของการยิงแบบprojectile
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปัญหาเรื่องจุดศูนย์กลางมวลในกรณีของการยิงแบบprojectile  (Read 5760 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: May 20, 2010, 04:11:14 PM »

คือเมื่อวัตถุระเบิดกลางอากาศ v_cm คงที่เนื่องจากการระเบิดเป็นแรงภายใน อยากทราบว่าทำไมจุดศูนย์กลางมวลของวัตถุไม่เปลี่ยนแปลงขณะเกิดการระเบิด รบกวนช่วยชี้แนะอย่างละเอียดหน่อยครับ งงมากครับ icon adore icon adore icon adore icon adore
tarapon
neutrino
*

« Reply #1 on: May 20, 2010, 08:06:32 PM »

"เมื่อแรงภายนอกกระทำต่อวัตถุหรือกลุ่มอนุภาค จุดศก.มวลเคลื่อนที่เหมือนกับว่ามวลทั้งหมดไปรวมที่จุดนั้น และจุดนั้นถูกกระทำด้วยแรงสุทธิซึ่งมีค่าเท่ากับผลบวกของแรงภายนอกที่กระทำต่อระบบ"
                                          จากหนังสือ แปล อ. ปิยพงษ์ เล่ม 1 หน้า 248-249  Grin
peem
neutrino
*

« Reply #2 on: May 20, 2010, 09:11:33 PM »

"เมื่อแรงภายนอกกระทำต่อวัตถุหรือกลุ่มอนุภาค จุดศก.มวลเคลื่อนที่เหมือนกับว่ามวลทั้งหมดไปรวมที่จุดนั้น และจุดนั้นถูกกระทำด้วยแรงสุทธิซึ่งมีค่าเท่ากับผลบวกของแรงภายนอกที่กระทำต่อระบบ"
                                          จากหนังสือ แปล อ. ปิยพงษ์ เล่ม 1 หน้า 248-249  Grin
คือผมอ่านเเล้วเกิดงงขึ้นมาว่าน้ำหนักถือเป็นเเรงภายนอกของการระเบิดมั้ยครับถ้าเป็นเเล้วมีผลอะไรกับจุดศก.มวลมั้ยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: May 20, 2010, 09:24:21 PM »

...คือผมอ่านเเล้วเกิดงงขึ้นมาว่าน้ำหนักถือเป็นเเรงภายนอกของการระเบิดมั้ยครับถ้าเป็นเเล้วมีผลอะไรกับจุดศก.มวลมั้ยครับ

มันก็ทำให้จุดศูนย์กลางมวลเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์ไง  Grin

Tangg
neutrino
*

« Reply #4 on: May 20, 2010, 10:13:15 PM »

คือผมอ่านเเล้วเกิดงงขึ้นมาว่าน้ำหนักถือเป็นเเรงภายนอกของการระเบิดมั้ยครับถ้าเป็นเเล้วมีผลอะไรกับจุดศก.มวลมั้ยครับ
มีผลครับ แต่ในแนวแกน Y นะครับ  Grin
sloth
neutrino
*

« Reply #5 on: May 21, 2010, 08:23:28 AM »

คือผมยังงงอยูที่ว่าในขณะเกิดการระเบิดนั้น ณ จุดที่เกิดการระเบิดนั้น v_{cm} ของระบบคงที่ แล้วจะมีวิธีพิสูจน์มั้้ยครับว่าจุดศูนย์กลางมวล ณ จุดที่เกิดการระเบิดยังอยู่ที่เดิมครับ  รบกวนชี้แนะหน่อยครับ  icon adore icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #6 on: May 21, 2010, 08:43:14 AM »

คือผมยังงงอยูที่ว่าในขณะเกิดการระเบิดนั้น ณ จุดที่เกิดการระเบิดนั้น v_{cm} ของระบบคงที่ แล้วจะมีวิธีพิสูจน์มั้้ยครับว่าจุดศูนย์กลางมวล ณ จุดที่เกิดการระเบิดยังอยู่ที่เดิมครับ  รบกวนชี้แนะหน่อยครับ  icon adore icon adore icon adore

หนูกลับไปอ่านที่หนูเขียนให้ดี ๆ ใหม่

ณ เวลาใด ๆ จุด ๆ ใด ๆ มันก็อยู่ที่ตำแหน่งหนึ่ง ๆ มันจะเปลี่ยนอย่างไรที่เวลาขณะหนึ่ง  Shocked

หนูกลับไปอ่านเรื่องระบบหลายอนุภาคใหม่นะ 

กฎของนิวตันสำหรับระบบหลายอนุภาคกล่าวว่า

ผลบวกเวกเตอร์ของแรงภายนอกทั้งหมดที่ทำต่อระบบมีค่าเท่ากับมวลทั้งหมดของระบบคูณกับความเร่งของจุดศูนย์กลางมวลของระบบ

ดังนั้นไม่ว่าภายในระบบจะเกิดอะไรขึ้น มันไม่สำคัญเลย เพราะจากกฎนี้ไม่มีอะไรเกี่ยวกับแรงภายในที่กระทำก้นภายในระบบเลย  มันรวมกันแล้วหักล้างกันกันหมดกฎนิวตันข้อที่สาม

เวลาหนูสงสัยอะไรนะ แนะนำให้กลับไปอ่านเนื้อหาพื้นฐาน นิยาม ...  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #7 on: May 21, 2010, 08:51:00 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ผมจะกลับไปอ่านใหม่อีกทีนะครับ reading reading reading reading
SuperHelper

« Reply #8 on: May 21, 2010, 08:55:03 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ผมจะกลับไปอ่านใหม่อีกทีนะครับ reading reading reading reading

อ้าว แล้วที่เขียนไว้ข้างบนนั่นหนูไม่อ่านหรือ  ถ้าหนูอ่าน หนูก็ควรเห็นคำตอบแล้ว  knuppel2

sloth
neutrino
*

« Reply #9 on: May 22, 2010, 08:46:36 PM »

คือผมยังไม่เข้าใจที่ว่าเมื่อเกิดระเบิดครับ หลังระเบิดแล้วจุดศูนย์กลางมวลทำไมถึงไม่เปลี่ยนแปลงครับ คือตอนนี้เราทราบว่า v_cm คงที่หลังเกิดการระเบิด แล้วจะมีิวิธีพิสูจน์จาก  v_cm ได้มั้ยครับว่า จุดcm คงที่
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: May 22, 2010, 10:01:30 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #10 on: May 22, 2010, 09:10:29 PM »

F_{Ex}=m\frac{dV_{cm}}{dt }
เพราะฉะนั้น ตน.ศก.มวลขึ้นกับเเรงภภายนอกเท่านั้นในที่นีเเรงภายนอกคือ นน.วัตถุอย่างเดียว(เเรงจากการระเบิดถือว่าทำในเวลาสั้นมากไม่มีผล)ซึ่งก็ทำให้ศก.มวลเป็นโพรเจคไทล์ไงครับ Grin
เเต่ถ้าไม่มีเเรงภายนอกเดิมจุดศก.มวลเป็นไงมันก็ต้องเป็นงั้นต่อไป
« Last Edit: May 22, 2010, 09:15:56 PM by peem » Logged
Tangg
neutrino
*

« Reply #11 on: May 22, 2010, 10:17:44 PM »

คือผมยังไม่เข้าใจที่ว่าเมื่อเกิดระเบิดครับ หลังระเบิดแล้วจุดศูนย์กลางมวลทำไมถึงไม่เปลี่ยนแปลงครับ คือตอนนี้เราทราบว่า v_{cm} คงที่หลังเกิดการระเบิด แล้วจะมีิวิธีพิสูจน์จาก  v_{cm} ได้มั้ยครับว่า จุดcm คงที่
รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore
คือ ไม่เข้าใจคำถามครับ "จุด CM ไม่เปลี่ยนแปลง" "จุด CM คงที่" อะไรไม่เปลี่ยนแปลง??? อะไรที่คงที่หรือครับ ความเร็ว??? ตำแหน่ง??? หรือว่าอะไรครับ ถ้าไม่เขียนคำถามให้ชัดเจน ก็ไม่สามารถสื่อให้ผู้อ่านรู้ได้ว่า คุณสงสัยตรงไหนครับ  Wink
Tangg
neutrino
*

« Reply #12 on: May 22, 2010, 10:21:13 PM »

...(เเรงจากการระเบิดถือว่าทำในเวลาสั้นมากไม่มีผล)...
idiot2 หมายความว่าไงครับ แรงระเบิดอาจจะทำในเวลายาวก็ได้ แต่ยังไงมันก็เป็นแรงภายใน จึงไม่มีผลต่อความเร็วของ CM แนวแกน X ไม่ใช่เหรอครับ
SuperHelper

« Reply #13 on: May 22, 2010, 10:26:50 PM »

คือผมยังไม่เข้าใจที่ว่าเมื่อเกิดระเบิดครับ หลังระเบิดแล้วจุดศูนย์กลางมวลทำไมถึงไม่เปลี่ยนแปลงครับ คือตอนนี้เราทราบว่า v_cm คงที่หลังเกิดการระเบิด แล้วจะมีิวิธีพิสูจน์จาก  v_cm ได้มั้ยครับว่า จุดcm คงที่

สมมุตินะหนู ว่าหนูกับแฝดหนูที่หนีไปอยู่กับแฟนที่โรงเรียนกินนอนมีมวลเท่ากันเดี๊ยะเลย (ที่จริงไม่สำคัญหรอกหนู) หนูทั้งสองไปทดลองที่ลานน้ำแข็งลื่นนะ ยืนหันหน้าเข้าหากัน เอาฝ่ามือสองข้างขึ้นแตะกัน ตอนนี้จุดศูนย์กลางมวลของหนูทั้งสองอยู่ตรงกลางระหว่างหนูนะ  แล้วอยู่ดี ๆ หนูทั้งสองก็ดันฝ่ามือ ระเบิดหนูทั้งสองออกจากกัน จุดศุนย์กลางมวลของหนูทั้งสองจะมีตำแหน่งเปลี่ยนไปเป็นอย่างไรหรือเปล่า  Grin

sloth
neutrino
*

« Reply #14 on: May 25, 2010, 11:30:15 AM »

เข้าใจแ้ล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์ Smiley Smiley Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น