ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40016 Posts in 5865 Topics- by 4560 Members - Latest Member: ilatee24
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: จุดศูนย์กลางมวล  (Read 1499 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: May 17, 2010, 06:31:33 PM »

จากโจทย์ เป็นการดึงหมีบนพื้นน้ำแข็ง แล้วคนและหมีเคลื่อนที่มาเป็นระยะ Xp และ Xb  จนมาถึงจุดหนึ่งซึ่งในหนังสือเขีียนว่า The point where you meet the bear is the fixed location of the center of mass of the system(bear plus you) คือผมอยากทราบว่าทำไมจุดนี้จึงเป็นจุด cm ครับ อาจารย์ จากนั้นในหนังสือเขียนว่า and so you can determine the mass of the bear from (m_b)(X_b) = (m_p)(X_p)  อยากทราบว่าสมการนี้มาได้อย่างไรครับรบกวนอาจารย์ช่วยอธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับพอดีเรื่องนี้ไม่ค่อยเข้าใจอย่างมากครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

* cc.jpg (22.25 KB, 960x720 - viewed 145 times.)
« Last Edit: May 18, 2010, 05:16:43 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 18, 2010, 05:18:37 PM »

1. เวลาตั้งชื่อหัวข้อ ตั้งให้มีความหมายตามเนื้อหา ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ปัญหาของ"อภิ"  tickedoff

2. ไปอ่านเรื่องจุดศูนย์กลางมวล และกฎของนิวตันในกรณีที่ระบบเป็นระบบหลายอนุภาค  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #2 on: May 18, 2010, 05:45:24 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ำสำหรับคำชี้แนะ icon adore
sloth
neutrino
*

« Reply #3 on: May 20, 2010, 09:22:17 AM »

คือตอนนี้ผมเข้าใจที่มาของสมการแล้วครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจที่ว่าทำไมจุด cm ถึงเป็นจุดที่หมีและคนมาพบกันครับ Huh Huh Huh Huh
Tangg
neutrino
*

« Reply #4 on: May 20, 2010, 12:12:25 PM »

คือตอนนี้ผมเข้าใจที่มาของสมการแล้วครับ แต่ผมยังไม่เข้าใจที่ว่าทำไมจุด cm ถึงเป็นจุดที่หมีและคนมาพบกันครับ Huh Huh Huh Huh
ในข้อนี้ มันไม่มีแรงภายนอกมากระทำ ดังนั้น จุด cm ไม่มีความเร่ง  ตอนแรกหยุดนิ่ง เพราะฉะนั้น ตอนสุดท้าย จุด cm ก็อยู่ที่เดิม จากนั้น หมีกับคนก็จะมาเจอกันที่จุด cm พอดีครับ  smitten
sloth
neutrino
*

« Reply #5 on: May 20, 2010, 04:05:33 PM »

ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ smitten smitten smitten smitten smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น