ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ปัญหาใน serway ระยะใกล้สุดระหว่างสองอนุภาค
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ปัญหาใน serway ระยะใกล้สุดระหว่างสองอนุภาค  (Read 11141 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: May 16, 2010, 08:54:53 PM »

จากโจทย์วัตถุสองก้อนชนกันแบบยืดหยุ่น ก้อนหนึ่งเคลื่อนที่ไปทางขวา อีกก้อนหนึ่งเคลื่อนที่ไปทางซ้าย ซึ่งก้อนที่เคลื่อนที่มาทางซ้ายนี้ติดสปริงด้วย อยากทราบว่าจากประโยคในหนังสือ(ผมขอไม่แปลนะครับ) The maximum compression would occur when the two  blocks are moving with the same velocity. อยากทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ
« Last Edit: May 18, 2010, 02:21:14 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: May 16, 2010, 09:53:16 PM »

จากโจทย์วัตถุสองก้อนชนกันแบบยืดหยุ่น ก้อนหนึ่งเคลื่อนที่ไปทางขวา อีกก้อนหนึ่งเคลื่อนที่ไปทางซ้าย ซึ่งก้อนที่เคลื่อนที่มาทางซ้ายนี้ติดสปริงด้วย อยากทราบว่าจากประโยคในหนังสือ(ผมขอไม่แปลนะครับ) The maximum compression would occur when the two  blocks are moving with the same velocity. อยากทราบว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ

ถามแฝดของเราดูหรือยัง  Grin  ลองนึกภาพดูว่าถ้ามันเคลื่อนที่ไม่เร็วเท่ากันแล้วมันจะเป็นอย่างไรต่อไป นึกภาพทั้งก่อนหน้า ตอนเท่ากัน และหลังจากเท่ากัน  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #2 on: May 17, 2010, 02:15:00 PM »

อาจารย์ทราบได้อย่างไรครับว่าผมคือใคร ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำเดี๋ยวผมจะกลับไปลองคิดดูใหม่ครับอาจารย์ Huh Huh Huh
« Last Edit: May 17, 2010, 02:16:38 PM by sloth » Logged
sloth
neutrino
*

« Reply #3 on: May 17, 2010, 02:21:09 PM »

อาจารย์ครับคืออยากทราบว่าทำไมอัตราเร็วทั้งสองอันไม่เป็นศูนย์ละครับ ก็คือวัตถุทั้งสองมันอัดสปริงอย่างเต็มที่ครับ แล้วมันก็เด้งกลับครับ คิดอย่างนี้ผิดตรงไหนครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #4 on: May 17, 2010, 04:11:50 PM »

อาจารย์ครับคืออยากทราบว่าทำไมอัตราเร็วทั้งสองอันไม่เป็นศูนย์ละครับ ก็คือวัตถุทั้งสองมันอัดสปริงอย่างเต็มที่ครับ แล้วมันก็เด้งกลับครับ คิดอย่างนี้ผิดตรงไหนครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore

กฎการคงตัวของโมเมนตัมนะหนู  ถ้าเดิมโมเมนตัมของระบบไม่เป็นศูนย์ วัตถุทั้งสองก้อนจะหยุดนิ่งพร้อมกันไม่ได้  Grin

sloth
neutrino
*

« Reply #5 on: May 17, 2010, 05:58:05 PM »

อาจารย์ครับคือผมคิดไม่ออกครับว่าเพราะเหตุใดเมื่อสปริงหดมากสุดความเร็วของวัตถุทั้งสองก้อนต้องเท่ากันด้วยครับ คือลองคิดแล้วครับคิดไม่ออกจริงๆครับรบกวนช่วยอธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับ อาจารย์ icon adore icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #6 on: May 17, 2010, 06:22:41 PM »

อาจารย์ครับคือผมคิดไม่ออกครับว่าเพราะเหตุใดเมื่อสปริงหดมากสุดความเร็วของวัตถุทั้งสองก้อนต้องเท่ากันด้วยครับ คือลองคิดแล้วครับคิดไม่ออกจริงๆครับรบกวนช่วยอธิบายอย่างละเอียดหน่อยครับ อาจารย์ icon adore icon adore icon adore

ลองทำตัวไปนั่งอยู่บนวัตถุก้อนหนึ่ง แล้วมองดูวัตถุอีกก้อนหนึ่งซึ่งวิ่งเข้าใส่เรา  วัตถุอีกก้อนจะเข้าใกล้เรามากสุดเมื่อความเร็วของวัตถุนั้นเทียบกับเรามีขนาดเป็นศูนย์ เพราะถ้ามันไม่เป็นศูนย์ มันก็จะเคลื่อนที่เข้าหาเราได้อีก  ความเร็วสัมพัทธ์ที่เท่ากันหมายความว่าวัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากัน  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #7 on: May 17, 2010, 06:47:10 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ แล้วมีวิธีอื่นพิจารณาอีกมั้ยครับ คือวิธีนี้ก็เข้าใจครับแต่ยังงงนิดนึงครับ Huh Huh Huh
SuperHelper

« Reply #8 on: May 17, 2010, 08:12:45 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ แล้วมีวิธีอื่นพิจารณาอีกมั้ยครับ คือวิธีนี้ก็เข้าใจครับแต่ยังงงนิดหนึ่งครับ Huh Huh Huh

นายก็คิดเองมั่งสิ  คิดให้มันนาน ๆ หน่อย คิดออกแล้ว บอกคนอื่นด้วย  Shocked

sloth
neutrino
*

« Reply #9 on: May 18, 2010, 10:27:36 AM »

ขอบคุณครับ จะพยายามครับ Huh Huh Huh Huh Huh
sloth
neutrino
*

« Reply #10 on: May 18, 2010, 10:44:35 AM »

ที่ต้องใช้ความเร็วสัมพัทธ์ก็เพราะว่าเวลาเราวัดระยะใกล้สุดเราเป็นตัวเ่ทียบใช่มั้ยครับอาจารย์ Huh Huh Huh
SuperHelper

« Reply #11 on: May 18, 2010, 12:28:43 PM »

ที่ต้องใช้ความเร็วสัมพัทธ์ก็เพราะว่าเวลาเราวัดระยะใกล้สุดเราเป็นตัวเ่ทียบใช่มั้ยครับอาจารย์ Huh Huh Huh

หนูชอบโหด ๆ ใช่ไหม  Shocked Grin

เอาไปเลย พิจารณากรณีทั่วไป จงหาเงื่อนไขที่วัตถุสองชิ้นอยู่ใกล้กันมากสุดมา  coolsmiley

ให้ \vec r_1 และ \vec r_2 เป็นตำแหน่งของอนุภาค 1 และ 2 เทียบกับจุดอ้างอิงตามลำดับ ให้ \vec r \equiv \vec r_2 - \vec r_1 เป็นตำแหน่งของอนุภาค 2 เทียบกับอนุภาค 1  ระยะห่างระหว่างอนุภาคทั้งสองคือ \left| \vec r \right| = \sqrt{\vec r \cdot \vec r} โดยการหาอนุพันธ์ของ \vec r \cdot \vec r จงหาเงื่อนไขที่ต้องการ  Grin
« Last Edit: May 18, 2010, 02:14:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

sloth
neutrino
*

« Reply #12 on: May 18, 2010, 04:04:21 PM »

คือผมยังไม่ได้เรียนแคลคูลัสมาครับก็เลยไม่รู้เรื่องครับ คือผมคิดอย่างนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ
เมื่อวัตถุทั้งสองอัดกับสปริงจนสปริงหดมากที่สุด
พิจารณา
1 ความเร็วของวัตถุทั้งสองไม่เท่ากัน ก็จะทำให้สปิรงอัดได้อีก
2 ความเร็วของวัตถุทั้งสองเท่ากัน ก็จะทำให้สปริงไม่สามารถอัดได้อีกแล้ว(จึงเป็นระยะที่สปริงถูกอัดมากที่สุดครับ) รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
 icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #13 on: May 18, 2010, 04:14:52 PM »

คือผมยังไม่ได้เรียนแคลคูลัสมาครับก็เลยไม่รู้เรื่องครับ คือผมคิดอย่างนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ
เมื่อวัตถุทั้งสองอัดกับสปริงจนสปริงหดมากที่สุด
พิจารณา
1 ความเร็วของวัตถุทั้งสองไม่เท่ากัน ก็จะทำให้สปิรงอัดได้อีก
2 ความเร็วของวัตถุทั้งสองเท่ากัน ก็จะทำให้สปริงไม่สามารถอัดได้อีกแล้ว(จึงเป็นระยะที่สปริงถูกอัดมากที่สุดครับ) รบกวนชี้แนะหน่อยครับ
 icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

แล้วหนูเอาโจทย์ในหนังสือ Serway มาทำทำไมล่ะ  โจทย์ในหนังสือนี้มันต้องใช้แคลคูลัสหลายข้อไม่ใช่หรือ  ถ้ายังไม่พร้อมก็หาโจทย์เล่มอื่นทำก่อน

แต่โจทย์ข้อนี้ก็ทำได้โดยไม่ต้องใช้แคลคูลัส แต่ต้องฉลาดหน่อย  Shocked

ลองทำตัวไปนั่งอยู่บนวัตถุก้อนหนึ่ง แล้วมองดูวัตถุอีกก้อนหนึ่งซึ่งวิ่งเข้าใส่เรา  วัตถุอีกก้อนจะเข้าใกล้เรามากสุดเมื่อความเร็วของวัตถุนั้นเทียบกับเรามีขนาดเป็นศูนย์ เพราะถ้ามันไม่เป็นศูนย์ มันก็จะเคลื่อนที่เข้าหาเราได้อีก  ความเร็วสัมพัทธ์ที่เท่ากันหมายความว่าวัตถุทั้งสองมีความเร็วเท่ากัน  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #14 on: May 18, 2010, 04:24:07 PM »

คือผมเห็นว่าโจทย์มันน่าสนใจดีครับ แล้วก็บางข้อมีวิธีคิดที่ดีครับอาจารย์ ส่วนที่อาจารย์บอกว่าให้หาโจทย์เล่มอื่นทำก่อนคือผมก็มีแต่ young ครับ ซึ่งบางครั้งใน young ไม่มีตัวอย่างอธิบายเหมือนใน serway ครับ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: