มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเกี่ยวกับโจทย์โมเมนตัมครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเกี่ยวกับโจทย์โมเมนตัมครับ  (Read 3327 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: May 14, 2010, 05:50:25 PM »

8-63  เดิมรถมีมวลตั้งต้น(รถและของบนรถ) 200 kg และกำลังเคลื่อนที่ไปทางตะวันออกด้วยอัตราเร็ว 5.00 m/s จงหาความเร็วสุดท้ายของรถในแต่ละกรณีโดยให้สมมติว่ารถยังอยู่บนราง a) มวล 25 kg ถูกโยนออกด้านข้างของรถด้วยความเร็วขนาด 2.00 m/s เทียบกับความเร็วเดิมของรถ b) มวล 25 kg ถูกโยนออกด้านหลังรถด้วยความเร็วขนาด 5.00 m/s เทียบกับการเคลื่อนที่เดิมของรถ

คือผมลองทำดูแล้วอะครับ
ถ้าใช้ความเร็วที่ให้มาโดยไม่แปลงเป็นเทียบกับพื้นโลกจะไ้ด้คำตอบไม่ตรงกับเฉลยอะครับ
ืคืออยากทราบว่าเพราะเหตุใดทำไมต้องแปลงให้ความเร็วนี้เทียบกับพื้นโลกด้วยอะครับ
แล้วก็ถ้าคิดเทียบกับพื้นโลกแล้วครับ ข้อ a จะคิดยังไงอ่าครับ
รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: May 14, 2010, 06:18:12 PM »

8-63  เดิมรถมีมวลตั้งต้น(รถและของบนรถ) 200 kg และกำลังเคลื่อนที่ไปทางตะวันออกด้วยอัตราเร็ว 5.00 m/s จงหาความเร็วสุดท้ายของรถในแต่ละกรณีโดยให้สมมติว่ารถยังอยู่บนราง a) มวล 25 kg ถูกโยนออกด้านข้างของรถด้วยความเร็วขนาด 2.00 m/s เทียบกับความเร็วเดิมของรถ b) มวล 25 kg ถูกโยนออกด้านหลังรถด้วยความเร็วขนาด 5.00 m/s เทียบกับการเคลื่อนที่เดิมของรถ

คือผมลองทำดูแล้วอะครับ
ถ้าใช้ความเร็วที่ให้มาโดยไม่แปลงเป็นเทียบกับพื้นโลกจะไ้ด้คำตอบไม่ตรงกับเฉลยอะครับ
ืคืออยากทราบว่าเพราะเหตุใดทำไมต้องแปลงให้ความเร็วนี้เทียบกับพื้นโลกด้วยอะครับ
แล้วก็ถ้าคิดเทียบกับพื้นโลกแล้วครับ ข้อ a จะคิดยังไงอ่าครับ
รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ
โมเมนตัมจะอนุรักษ์ในกรอบอ้างอิงเฉื่อยครับ ทีนี้ต้องถามตัวเองก่อนว่า ตอนที่คิดใช้อะไรเป็นกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ถ้าใช้โลกเป็นกรอบอ้างอิง ความเร็ว โมเมนตัม ทุกอย่างต้องเทียบกับโลก แต่ถ้าใช้จุดศูนย์กลางมวลเป็นกรอบอ้างอิง ก็ต้องเทียบกับจุดศูนย์กลางมวล ถ้าจะคิดเทียบกับพื้นโลก ก็ต้องแปลงความเร็วสัมพัทธ์ โดย \vec{v}_{AB}=\vec{v}_{AC}+\vec{v}_{CB} โดย v_{AB} หมายถึงความเร็วของ A เทียบกับ B
เวลาทำต้องทำแบบเวกเตอร์ด้วยนะครับ  Smiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
sloth
neutrino
*

« Reply #2 on: May 14, 2010, 06:30:26 PM »

แล้วข้อ a ละครับ คือความเร็วทั้งสอง มันตั้งฉากกันใช่ปะครับ ให้คิดแยกแกนหรือว่ายังไงครับ
คือผมลองคิดดูแล้วครับมันไ่ม่ตรงเฉลยครับ
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับคือผมอยากทราบว่าผมคิดผิดตรงไหนครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
Stalker
neutrino
*

« Reply #3 on: May 14, 2010, 07:08:41 PM »

แล้วข้อ a ละครับ คือความเร็วทั้งสอง มันตั้งฉากกันใช่ปะครับ ให้คิดแยกแกนหรือว่ายังไงครับ
คือผมลองคิดดูแล้วครับมันไ่ม่ตรงเฉลยครับ
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับคือผมอยากทราบว่าผมคิดผิดตรงไหนครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ลองเขียนวิธีทำมาให้ดูหน่อยครับ คิดว่าคงมีคนช่วยชี้แนะให้ เพราะไม่มีใครรู้หรอกว่าที่คุณคิดมานั้นคิดอย่างไร

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
sloth
neutrino
*

« Reply #4 on: May 14, 2010, 11:40:30 PM »

ก็คือในข้อเอครับเวลาจะคิด v สัมพัทธ์ในการโยนของออกจากรถจะคิดยังไงครับ คือผมติดตรงที่ว่า v สัมพัทธ์ครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
Stalker
neutrino
*

« Reply #5 on: May 15, 2010, 02:10:42 PM »

ก็คือในข้อเอครับเวลาจะคิด v สัมพัทธ์ในการโยนของออกจากรถจะคิดยังไงครับ คือผมติดตรงที่ว่า v สัมพัทธ์ครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ความเร็วที่โจทย์ให้มาเป็นความเร็วของวัตถุเทียบกับรถครับ ถ้าจะแปลงเป็นความเร็วเทียบกับโลก ต้องใช้ความสัมพันธ์ที่ผมเขียนให้ดูก่อนหน้านี้ โดย A คือวัตถุ C คือรถ และ B คือโลก ลองทำดูครับ แต่เวลาคิดต้องคิดแบบ"เวกเตอร์"นะครับ ไม่ทราบว่าบวกลบเวกเตอร์เป็นรึเปล่าครับ  Huh

แนะนำว่าให้เขียนวิธีทำมา เพราะมาบอกว่าติดตรงนู้นติดตรงนี้ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่าจริงๆแล้วคุณติดตรงไหนกันแน่ ลองพยายามเขียนให้ดูเท่าที่เขียนได้ แล้วจะมีคนมาช่วยชี้แนะให้ครับ

sloth
neutrino
*

« Reply #6 on: May 16, 2010, 08:57:54 PM »

จะลองพยายามดูอีกทีนะครับ
sloth
neutrino
*

« Reply #7 on: May 18, 2010, 04:16:34 PM »

ทำได้แล้วครับขอบคุณมากครับ Smiley Smiley Smiley Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น