มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องสัมประสิทธิ์การคืนตัว
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องสัมประสิทธิ์การคืนตัว  (Read 6585 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: May 13, 2010, 06:53:13 PM »

คือจากนิยามสัมประสิทธิ์การคืนตัวคืออัตราส่วนของขนาดความเร็วสัมพัทธ์ก่อนชนกับขนาดความเร็วสัมพัทธ์หลังชนใช่มั้ยครับ
เเล้วผมสงสัยว่าทำไมสำหรับการชนเเบบยืดหยุ่นต้องเท่ากับหนึ่งครับ  idiot2
ผมเห็นในหนังสือ สอวน.เขาพิสูจน์ไว้โดยใช้พลังงานครับเเต่มีบางส่วนที่ผมงงก็คือ ตอนใช้พลังงานมันจะมีพจน์งานของเเรงภายในซึ่งทำไมเวลาชนเเบบยืดหยุ่นถึงต้องเป็น 0 ครับ

« Last Edit: May 13, 2010, 09:27:01 PM by peem » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 13, 2010, 09:12:45 PM »

ผู้รู้ช่วยชี้เเนะทีครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: May 13, 2010, 09:35:18 PM »

คือจากนิยามสัมประสิทธิ์การคืนตัวคืออัตราส่วนของขนาดความเร็วสัมพัทธ์ก่อนชนกับขนาดความเร็วสัมพัทธ์หลังชนใช่มั้ยครับ
เเล้วผมสงสัยว่าทำไมสำหรับการชนเเบบยืดหยุ่นต้องเท่ากับหนึ่งครับ  idiot2
ผมเห็นในหนังสือ สอวน.เขาพิสูจน์ไว้โดยใช้พลังงานครับเเต่มีบางส่วนที่ผมงงก็คือ ตอนใช้พลังงานมันจะมีพจน์งานของเเรงภายในซึ่งทำไมเวลาชนเเบบยืดหยุ่นถึงต้องเป็น 0 ครับ

ทำไมหนูไม่พิสูจน์เองล่ะ  Grin

พิจารณาการชนแบบยืดหยุ่นในหนึ่งมิติ ใช้หลักการคงตัวของพลังงานจลน์ และหลักการคงตัวของโมเมนตัม แสดงว่า (v_2-v_1) = -(u_2-u_1) เสร็จแล้วเปรียบเทียบกับนิยามของสัมประสิทธิ์การคืนตัว   coolsmiley

peem
neutrino
*

« Reply #3 on: May 13, 2010, 09:43:49 PM »

คือสิ่งที่ผมตั้งใจจะถามจริงจริงก็คือถ้าเป็นการชนเเบบยืดหยุ่นทำไมงานจากเเรงภายในจึงเป็น0ครับ  งงมากมากครับ idiot2
SuperHelper

« Reply #4 on: May 13, 2010, 10:03:23 PM »

คือสิ่งที่ผมตั้งใจจะถามจริงจริงก็คือถ้าเป็นการชนเเบบยืดหยุ่นทำไมงานจากเเรงภายในจึงเป็น0ครับ  งงมากมากครับ idiot2

งานอะไร ระบบคืออะไร กำลังพูดเรื่องอะไรอยู่ วัตถุมีโครงสร้างภายในหรือเปล่า สถานการณ์เป็นอย่างไร เสธ.แดงเป็นอย่างไรบ้าง  idiot2 idiot2 idiot2 Grin

peem
neutrino
*

« Reply #5 on: May 13, 2010, 10:35:27 PM »

ระบบคือวัตถุ2อนุภาคชนกันครับ  ในหนังสือ สอวน.เขียนว่าถ้าชนเเบบยืดหยุ่นเเรงภายในต้องเป็นเเรงอนุรักษ์ทำให้งานของเเรงภายในที่เกิดขึ้นตอนวัตถุชนเป็น0 ผมอยากรู้ว่าเพราะอะไรครับทำไมต้องเเรงอนุรักษ์ เเละทำไมเป็นเเรงอนุรักษ์งานของเเรงภายในตอนวัตถุชนเป็น0  idiot2
« Last Edit: May 13, 2010, 10:40:39 PM by peem » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #6 on: May 14, 2010, 08:43:56 AM »

SuperHelper

« Reply #7 on: May 14, 2010, 09:38:16 AM »

หนูหัดใจเย็น ๆ บ้างนะหนู  เอาแต่ใจตัวเองจังเลย  รอบ้างสิ  คนอื่นเขาก็มีงานการต้องทำเหมือนกันนะหนู  Shame on you

peem
neutrino
*

« Reply #8 on: May 14, 2010, 09:42:38 PM »

ผมพอจะรู้เเล้วเเหละครับมันน่าจะเป็นเพราะการชนเเบบยืดหยุ่นตอนที่มันบี้กันเเล้วมันจะเด้งคืนกลับสภาพเดิมรึเปล่่าครับ ทำให้งานของเเรงภายในระหว่างวัตถุทั้ง2เป็น0
« Last Edit: May 14, 2010, 10:01:34 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #9 on: May 14, 2010, 09:58:56 PM »

ผมพอจะรู้เเล้วเเหละครับมันน่าจะเป็นเพราะการชนเเบบยืดหยุ่นตอนที่มันบี้กันเเล้วมันจะเด้งคืนกลับสภาพเดิมรึเปล่่าครับ

คนอื่นเขาคงตอบยาก เพราะไม่รู้ว่าเราอ่านอะไร แล้วงงอะไร

แนะนำว่าตอนแรกให้อ่านหนังสืออื่นที่เขียนง่าย ๆ เนื้อหาพอประมาณ ไม่ต้องลึกซึ้ง

เอาเป็นว่ามีการนิยามสัมประสิทธิ์ของการคืนตัว ซึ่งมีประโยชน์ไว้ใช้ดูว่าวัตถุเวลากระดอนจากวัตถุอื่นมันกระดอนดีแค่ไหน เช่น ใช้วัดการกระดอนของลูกปิงปอง ลูกบาสเกตบอล หรือลูกฟุตบอล  และจากนิยามพบว่าถ้าสัมประสิทธิ์การคืนตัว (หรือบางทีเรียกสัมประสิทธิ์การกระดอน) มีค่าเท่ากับหนึ่ง การชนนั้นเป็นการชนแบบยืดหยุ่น  ไม่ต้องไปสนใจเรื่องแรงอนุรักษ์อะไรทั้งสิ้น  แล้วชีวิตจะมีความสุขพอเพียง  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #10 on: May 14, 2010, 10:12:17 PM »

รับทราบครับ Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น