มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7261 Members - Latest Member: Arinrada
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องโมเมนตัมครับ  (Read 2467 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: May 13, 2010, 03:48:45 PM »

คือในเืรื่องการชนแบบยืดหยุ่นสองมิติอะครับ
ก้อนวัตถุA มีมวล 0.5 kg และก้อนวัตถุ B มีมวล 0.3 kg ก้อนวัตถุ A มีความเร็วต้น 4 m/s ในทิศบวก x และมีความเร็วสุดท้้าย 2 m/s ในทิศที่ไม่ทราบค่า เดิมก้อนวัตถุ B อยู่นิ่ง จงหาอัตราเร็วสุดท้ายของก้อน B และมุุมดังรูป

คือผมคิดอัตราเร็วสุดท้ายของBไ้ด้แล้วอะครับ
ได้ 4.47 m/s แต่พอมาคำนวณมุมอะครับ
ในหนังสือyoung เค้าคิดโดยใ้ช่การคงตัวของโมเมนตัมตามแกน x และ  y
คือผมอยากทราบว่าทำไมจึงไม่สามารถใช้วิธีข้างล่างนี้ได้ครับ

u_A - u_B = -v_A + v_B อะครับ
ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 13, 2010, 04:29:37 PM »

...

u_A - u_B = -v_A + v_B อะครับ
ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

สูตรนี้มันใช้สำหรับการชนแบบยืดหยุ่นในแนวเส้นตรงเท่านั้น  knuppel2

Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #2 on: May 13, 2010, 04:30:25 PM »

u_A - u_B = -v_A + v_B
สมการนี้เป็นสมการการชนแบบยืดหยุ่นในหนึ่งมิติ
ได้มาจากสมการการอนุรักษ์พลังงานจลน์ และสมการการอนุรักษ์โมเมนตัม ในหนึ่งมิติ
ถ้าต้องการคิดการชนแบบสองมิติ ต้องตั้งสมการอนุรักษ์โมเมนตัมใหม่ครับ โดยพิจารณาองค์ประกอบของโมเมนตัมทั้งในแนวแกน X และแกน Y  coolsmiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
sloth
neutrino
*

« Reply #3 on: May 14, 2010, 05:35:00 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ และขอบคุณ คุณStalker ด้วยนะครับ Smiley Smiley Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น