มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องตำเเหน่งของเเรงลอยตัว
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องตำเเหน่งของเเรงลอยตัว  (Read 10657 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« Reply #15 on: May 12, 2010, 01:42:05 PM »

ระหว่างเเท่งวัตถุจมมิดเเบบตรงตรงกับเเบบเอียงมีผลต่อเเรงลอยตัวมั้ยครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #16 on: May 12, 2010, 01:52:49 PM »

ระหว่างเเท่งวัตถุจมมิดเเบบตรงตรงกับเเบบเอียงมีผลต่อเเรงลอยตัวมั้ยครับ

เรารู้วิธีหาแรงลอยตัวหรือเปล่า รู้ที่มาของสูตรที่ใช้หรือเปล่า  กลับไปอ่านดูแล้วจะรู้คำตอบ  Shocked

peem
neutrino
*

« Reply #17 on: May 12, 2010, 03:22:41 PM »

อ่อเข้าใจเเล้วครับเเต่ผมยังงอยู่อีกนิดถ้าอย่างโจทย์ข้อนี้ถ้าวัตถุจมมิด เเรงลอยตัวเเละน้ำหนักก็ทำที่จุดศูนย์ถ่วงเหมือนกัน
เเละเนื่องจากวัตถุสมดุลถ้าผมหาโมเมนต์รอบจุดที่เเรงตึงเชือกทำได้ น้ำหนักมีขนาดเท่ากับเเรงลอยตัวซึ่งททำให้เเรงตึงเชือกเป็นศูนย์   ผมจึงสงสัยว่าเเรงตึงเชือกมีผลต่อตน.เเรงลอยตัวหรือไม่อย่างไรครับ Cryช่วยชี้เเนะด้วยครับ
« Last Edit: May 12, 2010, 03:31:33 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #18 on: May 12, 2010, 04:06:15 PM »

อ่อเข้าใจเเล้วครับเเต่ผมยังงอยู่อีกนิดถ้าอย่างโจทย์ข้อนี้ถ้าวัตถุจมมิด เเรงลอยตัวเเละน้ำหนักก็ทำที่จุดศูนย์ถ่วงเหมือนกัน
เเละเนื่องจากวัตถุสมดุลถ้าผมหาโมเมนต์รอบจุดที่เเรงตึงเชือกทำได้ น้ำหนักมีขนาดเท่ากับเเรงลอยตัวซึ่งททำให้เเรงตึงเชือกเป็นศูนย์   ผมจึงสงสัยว่าเเรงตึงเชือกมีผลต่อตน.เเรงลอยตัวหรือไม่อย่างไรครับ Cryช่วยชี้เเนะด้วยครับ

ตอบเหมือนเดิม  Grin

เรารู้วิธีหาแรงลอยตัวหรือเปล่า รู้ที่มาของสูตรที่ใช้หรือเปล่า  กลับไปอ่านดูแล้วจะรู้คำตอบ

peem
neutrino
*

« Reply #19 on: May 12, 2010, 04:16:00 PM »

ผมว่าน่าจะอยู่ที่bหรือเปล่่าครับมันจะได้หักล้างกับทอร์กแรงตึงเชือก
SuperHelper

« Reply #20 on: May 12, 2010, 05:21:49 PM »

ผมว่าน่าจะอยู่ที่bหรือเปล่่าครับมันจะได้หักล้างกับทอร์กแรงตึงเชือก

ตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำมันเป็นสมบัติที่ขึ้นกับรูปร่างวัตถุส่วนที่จมในของเหลวเท่านั้น ไม่ขึ้นกับแรงอื่นใดทั้งสิ้น วัตถุจะอยู่ในสภาพสมดุลหรือไม่ก็ไม่เกี่ยวด้วย coolsmiley

เออ หนูกำลังจะขึ้นชั้นอะไรในปีการศึกษาใหม่นี้  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #21 on: May 12, 2010, 06:07:30 PM »

อาจารย์ครับเวลาที่พิสูจน์สูตรเเรงลอยตัวก็คือเราต้องเอาเนื้อวัตถุออกมาใช่มั้ยครับเเล้วใส่ของเหลวชนิดเดียวกับที่วัตถุจมอยู่เข้าไปแทนเละเนื่องจากมันเป็นของไหลสถิตเเรงลอยตัวจึงต้องผ่านจุดศูนย์ถ่วงของวัตถุส่วนจมใช่มั้ยครับเพื่อที่จะได้ไม่เกิดทอร์กทำให้มันหมุน เเต่ข้อนี้มันมีเเรงตึงงเชือกผมก็เลยสงสัยว่าเเรงตึงเชือกไม่มีผลทำให้ของเหลวที่ใส่เข้าไปหมุนหรือครับถ้ามีผลเเรงอะไรเป็นตัวที่มาสร้างทอร์กหักล้างมันครับหรือไม่มีผลเพราะอะไรครับ  ช่วยชี้เเนะทีครับ idiot2 idiot2
SuperHelper

« Reply #22 on: May 12, 2010, 07:24:54 PM »

อาจารย์ครับเวลาที่พิสูจน์สูตรเเรงลอยตัวก็คือเราต้องเอาเนื้อวัตถุออกมาใช่มั้ยครับเเล้วใส่ของเหลวชนิดเดียวกับที่วัตถุจมอยู่เข้าไปแทนเละเนื่องจากมันเป็นของไหลสถิตเเรงลอยตัวจึงต้องผ่านจุดศูนย์ถ่วงของวัตถุส่วนจมใช่มั้ยครับเพื่อที่จะได้ไม่เกิดทอร์กทำให้มันหมุน เเต่ข้อนี้มันมีเเรงตึงงเชือกผมก็เลยสงสัยว่าเเรงตึงเชือกไม่มีผลทำให้ของเหลวที่ใส่เข้าไปหมุนหรือครับถ้ามีผลเเรงอะไรเป็นตัวที่มาสร้างทอร์กหักล้างมันครับหรือไม่มีผลเพราะอะไรครับ  ช่วยชี้เเนะทีครับ idiot2 idiot2

ยกมาให้อ่านอีกที

ตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำมันเป็นสมบัติที่ขึ้นกับรูปร่างวัตถุส่วนที่จมในของเหลวเท่านั้น ไม่ขึ้นกับแรงอื่นใดทั้งสิ้น วัตถุจะอยู่ในสภาพสมดุลหรือไม่ก็ไม่เกี่ยวด้วย

ทำไมไปหมกมุ่นกับแรงตึงเชือกนะ  idiot2

ถ้าวัตถุจมทั้งชิ้น ตำแหน่งของจุดศูนย์กลางมวลกับตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำอยู่ที่เดียวกัน

แต่ถ้าวัตถุจมไม่มิด ตำแหน่งของแรงลอยตัวจะเปลี่ยนไปตามรูปร่างส่วนของวัตถุที่จมในของเหลว  ถ้าแขวนไว้ด้วยเชือก วัตถุก็อาจหมุนไปจนกระทั่งปรับให้รูปร่างที่จมอยู่ในลักษณะให้อยู่ในสภาพสมดุลได้ในที่สุด

peem
neutrino
*

« Reply #23 on: May 12, 2010, 08:28:44 PM »

สิ่งสุดท้ายที่สงสัย
อาจารย์ครับเเรงที่ทำตอนเอาเเท่งวัตถุเอียงเอียงจมมิดในของเหลวผูกเชือกเเรงที่ทำคือเเรงลอยตัว น้ำหนัก  เเรงตึงเชือก
เมื่อวัตถุสมดุลได้
1.เเรงลอยตัว+เเรงตึงเชือก=น้ำหนัก
มันมีความสัมพันธ์อะไรระหว่างสามเเรงนี้อีกหรือเปล่าครับ idiot2
SuperHelper

« Reply #24 on: May 12, 2010, 08:32:29 PM »

สิ่งสุดท้ายที่สงสัย
อาจารย์ครับเเรงที่ทำตอนเอาเเท่งวัตถุเอียงเอียงจมมิดในของเหลวผูกเชือกเเรงที่ทำคือเเรงลอยตัว น้ำหนัก  เเรงตึงเชือก
เมื่อวัตถุสมดุลได้
1.เเรงลอยตัว+เเรงตึงเชือก=น้ำหนัก
มันมีความสัมพันธ์อะไรระหว่างสามเเรงนี้อีกหรือเปล่าครับ idiot2

เราก็รู้อยู่แล้วนี่ ถามทำไม  Grin

ผลบวกพีชคณิตของโมเมนต์ของแรงทั้งหมดรอบจุดใด ๆ ต้องเป็นศูนย์ ...

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #25 on: May 12, 2010, 08:34:17 PM »

ยกมาให้อ่านอีกที

ตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำมันเป็นสมบัติที่ขึ้นกับรูปร่างวัตถุส่วนที่จมในของเหลวเท่านั้น ไม่ขึ้นกับแรงอื่นใดทั้งสิ้น วัตถุจะอยู่ในสภาพสมดุลหรือไม่ก็ไม่เกี่ยวด้วย

ทำไมไปหมกมุ่นกับแรงตึงเชือกนะ  idiot2

ถ้าวัตถุจมทั้งชิ้น ตำแหน่งของจุดศูนย์กลางมวลกับตำแหน่งที่แรงลอยตัวทำอยู่ที่เดียวกัน

แต่ถ้าวัตถุจมไม่มิด ตำแหน่งของแรงลอยตัวจะเปลี่ยนไปตามรูปร่างส่วนของวัตถุที่จมในของเหลว  ถ้าแขวนไว้ด้วยเชือก วัตถุก็อาจหมุนไปจนกระทั่งปรับให้รูปร่างที่จมอยู่ในลักษณะให้อยู่ในสภาพสมดุลได้ในที่สุด
พอดีอ่านแล้วก็สงสัย reading เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากๆครับ icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
peem
neutrino
*

« Reply #26 on: May 12, 2010, 08:48:54 PM »

นั่นเเหละครับที่ผมงงสมมติผมคิดโมเมนต์รอบจุดศูนย์ถ่วงมันก็จะเหลือเเต่เเรงตึงเชือก(เพราะเเรงลอยตัวกับน้ำหนักทำที่จุดศูนย์ถ่วง)เเล้วมันจะเป็นศูนย์ได้หรอครับอาจารย์(หรือใครก็ได้ครับช่วยชี้เเนะที)
« Last Edit: May 12, 2010, 09:02:24 PM by peem » Logged
SuperHelper

« Reply #27 on: May 12, 2010, 09:19:15 PM »

นั่นเเหละครับที่ผมงงสมมติผมคิดโมเมนต์รอบจุดศูนย์ถ่วงมันก็จะเหลือเเต่เเรงตึงเชือก(เพราะเเรงลอยตัวกับน้ำหนักทำที่จุดศูนย์ถ่วง)เเล้วมันจะเป็นศูนย์ได้หรอครับอาจารย์(หรือใครก็ได้ครับช่วยชี้เเนะที)

ในกรณีนี้แรงทั้งสามอยู่ในแนวเดียวกันหมด  knuppel2 knuppel2 knuppel2

peem
neutrino
*

« Reply #28 on: May 12, 2010, 09:29:32 PM »

หมายความว่าถ้าวัตถุจมมิดเอาเชือกผูกเเรงทั้งสามต้องอยู่เเนวเดียวกันวัตถุจึงจะสมดุลได้ใช่มั้ยครับ
SuperHelper

« Reply #29 on: May 12, 2010, 09:36:52 PM »

หมายความว่าถ้าวัตถุจมมิดเอาเชือกผูกเเรงทั้งสามต้องอยู่เเนวเดียวกันวัตถุจึงจะสมดุลได้ใช่มั้ยครับ

ทำไมยังถามอีกล่ะ ไม่เชื่อมั่นในเหตุผลหรือตัวเองเลยหรือ  coolsmiley

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น