มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องตำเเหน่งของเเรงลอยตัว
Pages: 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องตำเเหน่งของเเรงลอยตัว  (Read 10651 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: May 10, 2010, 09:40:50 PM »

ผมสงสัยว่าถ้าวัตถุข้างล่างนี้สมดุลเเรงลอยตัวจะทำที่ตรง ตน.ไหนครับขอเหตุผลด้วยนะครับขอบคุณมากครับ
« Last Edit: May 10, 2010, 09:42:24 PM by peem » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 10, 2010, 10:54:49 PM »

ผมว่ามันน่าจะอยู่ที่ ตน.Bหรือเปล่าครับ idiot2
Well
neutrino
*

« Reply #2 on: May 10, 2010, 11:09:41 PM »

อยู่ที่ตำแหน่งcgของวัตถุส่วนที่จมในของเหลวครับ เนื่องจากแรงลอยตัวไม่ขึ้นกับเนื้อในของวัตถุ จึงสามารถแทนวัตถุส่วนที่จมได้ด้วยของเหลวได้ เมื่อแทนแล้วของเหลวส่วนที่แทนลงไปต้องสมดุล ซึ่งทอร์กสุทธิต้องเป็น 0 ฉะนั้นตำแหน่งของแรงลอยตัวต้องอยู่ที่ตำแหน่งของน้ำหนัก ซึ่งคือcg
peem
neutrino
*

« Reply #3 on: May 10, 2010, 11:23:17 PM »

1.C.G.ของวัตถุกับ C.G.ของวัตถุที่ใส่ของเหลวเข้าไปจำเป็นต้องเป็นจุดเดียวกันหรือเปล่าครับ idiot2
2.คือถ้าเป็นวัตถุปกติสมดุลเเรงก็ต้องผ่าน C.G เเต่ข้อนี้วัตถุมันผูกเชือกเเรงต้องผ่านจุดหมุนตรงเเรงตึงเชือกรึเปล่่าครับ idiot2
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #4 on: May 11, 2010, 09:16:38 AM »

แนวแรงลอยตัวผ่านจุดศูนย์ถ่วงของของไหลที่ถูกแทนที่ (ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็นจุดศูนย์ถ่วงของวัตถุ)
peem
neutrino
*

« Reply #5 on: May 11, 2010, 04:32:09 PM »

แล้วกรณีไหนของวัตถุและของเหลวจึงอยู่ที่เดียวกันครับ c.g.ครับ
peem
neutrino
*

« Reply #6 on: May 11, 2010, 07:48:16 PM »

คือจิงจิงเเล้วโจทย์เขาให้ว่าของเหลวคือน้ำ  ส่วนของวัตถุที่จมยาว2/3ของความยาวทั้งหมดถามหาความถ่วงจำเพาะของวัตถุครับ
ใครทำได้ช่วยทีplease icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: May 11, 2010, 07:58:47 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
arobile
neutrino
*

« Reply #7 on: May 11, 2010, 09:06:29 PM »

ผมงงๆว่าโจทย์จริงๆให้อะไรมามั่งนะ  Huh

แต่คาดว่าวัตถุน่าจะอยู่ที่สมดุลเปล่่า ที่โจทย์กำหนดหนะ

เรารู้จุด CG  CB และ จุดที่ T ทำต่อวัตถุ  เราก็น่าจะทำได้เปล่่าครับ
« Last Edit: May 11, 2010, 09:10:57 PM by arobile » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #8 on: May 12, 2010, 08:04:59 AM »

แล้วกรณีไหนของวัตถุและของเหลวจึงอยู่ที่เดียวกันครับ c.g.ครับ
กรณีวัตถุจมทั้งหมด ผมไม่ค่อยแน่ใจช่วยตรวจสอบด้วยครับ  Smiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #9 on: May 12, 2010, 09:08:44 AM »

กรณีวัตถุจมทั้งหมด ผมไม่ค่อยแน่ใจช่วยตรวจสอบด้วยครับ  Smiley

และวัตถุมีีความหนาแน่นสม่ำเสมอตลอดเนื้อวัตถุ  coolsmiley

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #10 on: May 12, 2010, 09:14:06 AM »

และวัตถุมีีความหนาแน่นสม่ำเสมอตลอดเนื้อวัตถุ  coolsmiley
อาจารย์ครับแล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า CB อยู่ตรงไหนครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #11 on: May 12, 2010, 09:29:48 AM »

อาจารย์ครับแล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า CB อยู่ตรงไหนครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore

หนูไม่ได้อ่าน rep#2 หรือ  tickedoff knuppel2

AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #12 on: May 12, 2010, 09:36:50 AM »

หนูไม่ได้อ่าน rep#2 หรือ  tickedoff knuppel2
ขอโทษครับผมสะเพร่าเองครับ  bang headขอบคุณมากครับที่ชี้แนะครับ icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
peem
neutrino
*

« Reply #13 on: May 12, 2010, 09:59:35 AM »

จากโจทย์สมมติวัตถุจมหมดและสมดุลแรงตึงเชือกต้องเป็น0รึเปล่่าครับ
SuperHelper

« Reply #14 on: May 12, 2010, 10:04:25 AM »

จากโจทย์สมมติวัตถุจมหมดและสมดุลแรงตึงเชือกต้องเป็น0รึเปล่่าครับ

ลองเอาเชือกผูกคอ แล้วแขวนตัวเองในน้ำให้จมมิด ถ้าแรงตึงเชือกเป็นศูนย์ เราไม่ตายแล้วกลับมาบอกด้วย  Shocked

Pages: 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น