มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่อง ************สปริงที่ถูกตัด******
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่อง ************สปริงที่ถูกตัด******  (Read 3351 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: May 10, 2010, 02:16:01 PM »

ผมสงสัยว่า1.ถ้าสปริงถูกตัดค่านิจของสปริงใหม่จะสัมพันธ์อย่างไรกับค่านิจสปริงเดิม
                 2.ถ้าเอาสปริง2อันต่อเเบบขนานทำไมต้องเอาค่านิจมาบวกกันครับ
  ใครรู้ช่วยทีครับ icon adore icon adore icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 10, 2010, 03:10:22 PM »

ผมสงสัยว่า1.ถ้าสปริงถูกตัดค่านิจของสปริงใหม่จะสัมพันธ์อย่างไรกับค่านิจสปริงเดิม
                 2.ถ้าเอาสปริง2อันต่อเเบบขนานทำไมต้องเอาค่านิจมาบวกกันครับ
  ใครรู้ช่วยทีครับ icon adore icon adore icon adore icon adore

1. เขาเลิกใช้คำว่า"ค่านิจ"สปริงแล้ว ใช้ค่าคงตัวสปริงแทน  Shocked

2. ทำไมหนูไม่ทำเองล่ะ  คิดจากนิยามของค่าคงตัวสปริง k \equiv |F|/|x| แล้วหนูก็จะคิดออกเอง  Grin

peem
neutrino
*

« Reply #2 on: May 10, 2010, 09:34:07 PM »

ทำเหมือนคิดความต้านทานทานใช่มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ smitten
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: May 10, 2010, 10:09:37 PM »

ทำเหมือนคิดความต้านทานทานใช่มั้ยครับ
...

ไม่รู้  ไม่มีความจำเป็นต้องไปเปรีียบเทียบกับของอย่างอื่น ต้องคิดของมันเองโดดเป็น  Shocked

peem
neutrino
*

« Reply #4 on: May 10, 2010, 10:58:41 PM »

ต่ออนุกรมก็คือเเรงที่ดึงเเต่ละสปริงเท่ากัน ระยะยืดก็เท่ากับเอาระยะยืดของเเต่ละอันมาบวกกันใช่มั้ยครับ
ส่วนเอาสปริงมาตัดผมยังคิดไม่ออกเลยครับ
armz
neutrino
*

« Reply #5 on: May 10, 2010, 11:01:37 PM »

ต่อแบบอนุกรม แรงสปริงเท่ากัน

F_{1}=F_{2}=F_{eq}

x_{1}+x_{2} = (x_{1}+x_{2})
\dfrac{F_{1}}{k_{1}} + \dfrac{F_{2}}{k_{2}} = \dfrac{F_{eq}}{k_{eq}}
\therefore k_{eq} = \dfrac{ k_{1}k_{2}}{k_{1}+k_{2}}

ต่อแบบขนาน ระยะยืดเท่ากัน

F_{1}+F_{2}=F_{eq}
 k_{1}x +  k_{2}x =  k_{eq}x
\therefore   k_{eq} = k_{1} + k_{2}

(รองวาดรูปดูเองนะครับ)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น