ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5789 Members - Latest Member: cas.moodang-tvfxq
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวน ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร  (Read 25702 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: May 09, 2010, 01:02:57 PM »

ตรงนี้แหละที่มีโอกาสผิดกันอีกแบบงี่เง่า ไม่ลองทำมาให้ดูหรือ  Wink
ลองดูหน่อยละกันครับ อาจารย์ช่วยกรุณาตรวจสอบด้วยนะครับ  smitten

นำค่าที่ได้จากข้อก่อนๆมาแทน แล้วกระจายออกมา จะได้ว่า
\frac{P_a\gamma (A-a)^2+\gamma Mg(A-a)}{MV_0}y=-\ddot{y}
ดังนั้น
T=2\pi \sqrt{\frac{3MV_0}{5(A-a)(P_a(A-a)+Mg)}} smitten

ถูกแล้ว  great

Tangg
neutrino
*

« Reply #16 on: May 09, 2010, 01:06:51 PM »

ถูกแล้ว  great
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ  smitten
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #17 on: May 09, 2010, 01:18:59 PM »

ขอข้อ 3 ด้วยครับ  smitten
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #18 on: May 09, 2010, 02:17:30 PM »

ดูเฉลยแล้ว Cry bang head bang headข้อสองผมลืมคิด P_{a}
Tangg
neutrino
*

« Reply #19 on: May 09, 2010, 03:51:12 PM »

ดูเฉลยแล้ว Cry bang head bang headข้อสองผมลืมคิด P_{a}
ไม่ทราบว่า คุณ suvat คือใครเหรอครับ  Smiley
Bentley GM
neutrino
*

« Reply #20 on: May 09, 2010, 04:08:26 PM »

ไม่ทราบว่า คุณ suvat คือใครเหรอครับ  Smiley

คนที่คุยกับนกบ่อยๆครับ
asdf
neutrino
*

« Reply #21 on: May 09, 2010, 05:10:05 PM »

ถ้าเวลาจะตอบข้อ 2.2 อะครับ  จะตอบให้ติดตัวแปร Paหรือ P0 ก็ได้ใช่ไหมครับ
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #22 on: May 09, 2010, 07:13:07 PM »

เฉลย ข้อ 3 ทีครับ ไม่แน่ใจข้อไดโอดเลย  buck2
viridae
neutrino
*

« Reply #23 on: May 09, 2010, 09:53:06 PM »

เออ ... คือ ตอนสอบเพื่อนก็พยายามอธิบายแล้วหล่ะ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ

คือเราคิดว่า ข้อ 2.2 พลังงานความร้อน Q เปลี่ยนแปลงกลายเป็นพลังงานศักย์ (ไม่มีพลังงานจลน์เพราะคงจะหยุดเคลื่อนที่แล้วหล่ะ)

Mgh =  Q = \Delta U + PdV

เราไม่เข้าใจว่าคิดแบบนี้ผิดหลักความเป็นจริงยังไง???

คือ คนที่ถูกเค้าคิดแบบว่า P คงที่ ยอมรับนะ แต่เราไม่เข้าใจว่าอย่างที่เราคิดมันพลาดอะไรไป
« Last Edit: May 09, 2010, 10:16:20 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Tangg
neutrino
*

« Reply #24 on: May 09, 2010, 10:07:51 PM »

เฉลย ข้อ 3 ทีครับ ไม่แน่ใจข้อไดโอดเลย  buck2
ข้อไดโอต ผมก็ยอมแพ้เหมือนกันครับ ใครทำได้ช่วยเฉลยทีครับ ขอบคุณครับ  smitten
arobile
neutrino
*

« Reply #25 on: May 09, 2010, 10:13:47 PM »

เออ ... คือ ตอนสอบเพื่อนก็พยายามอธิบายแล้วหล่ะ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ

คือเราคิดว่า ข้อ 2.2 พลังงานความร้อน Q เปลี่ยนแปลงกลายเป็นพลังงานศักย์ (ไม่มีพลังงานจลน์เพราะคงจะหยุดเคลื่อนที่แล้วหล่ะ)

เราไม่เข้าใจว่าคิดแบบนี้ผิดหลักความเป็นจริงยังไง???

คือ คนที่ถูกเค้าคิดแบบว่า P คงที่ ยอมรับนะ แต่เราไม่เข้าใจว่าอย่างที่เราคิดมันพลาดอะไรไป

คือ เราเข้าใจว่า โจทย์บอกว่า ลูกสูบเลื่อนช้า ๆ  มันจะหยุดนิ่งก็ที่สมดุลถูกเปล่่า เพราะมันช้าๆ

เหมือนกับ กรณีที่ผูกมวลกับสปริง สนามโน้มถ่วง g แล้วเอามือรองไว้ค่อยๆให้มันตกลง มันจะหยุดนิ่งที่จุดสมดุล

แต่ถ้าปล่อยสปริงทันที มันจะไม่หยุดนิ่งแน่ๆ มันจะแกว่งแบบ SHM แต่เราจะหาจุดที่ v (ความเร็ว) = 0 ได้โดยใช้กฎพลังงาน

แต่สุดท้ายถ้าัมันสูยเสียพลังงานในการแกว่ง มันก็จะมาหยุดนิ่งที่จุดสมดุึลอยู่ดี

กรณีหลังที่กล่าวมาน่าจะเหมือนกับที่ viridae กำลังทำเปล่่าครับ
« Last Edit: May 09, 2010, 10:16:37 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
viridae
neutrino
*

« Reply #26 on: May 09, 2010, 10:19:22 PM »

คือ เราเข้าใจว่า โจทย์บอกว่า ลูกสูบเลื่อนช้า ๆ  มันจะหยุดนิ่งก็ที่สมดุลถูกเปล่่า เพราะมันช้าๆ

เหมือนกับ กรณีที่ผูกมวลกับสปริง สนามโน้มถ่วง g แล้วเอามือรองไว้ค่อยๆให้มันตกลง มันจะหยุดนิ่งที่จุดสมดุล

แต่ถ้าปล่อยสปริงทันที มันจะไม่หยุดนิ่งแน่ๆ มันจะแกว่งแบบ SHM แต่เราจะหาจุดที่ v (ความเร็ว) = 0 ได้โดยใช้กฎพลังงาน

แต่สุดท้ายถ้าัมันสูยเสียพลังงานในการแกว่ง มันก็จะมาหยุดนิ่งที่จุดสมดุึลอยู่ดี

กรณีหลังที่กล่าวมาน่าจะเหมือนกับที่ viridae กำลังทำเปล่่าครับ

เราคิดทำนองนั้นคะ แล้วตามหลักการแล้ว มันไม่น่าจะผิดนี่นา(รึเปล่านะ Huh ชักไม่มั่นใจ)

คือเราจะใช้หลักพลังงานคิด แล้วเราก็คิดได้ว่ามันมีพลังงานแค่นั้นจริงๆนี่นา???
« Last Edit: May 09, 2010, 10:21:03 PM by viridae » Logged
arobile
neutrino
*

« Reply #27 on: May 09, 2010, 10:30:54 PM »

ลบครับผิด  bang head
« Last Edit: May 10, 2010, 12:03:23 AM by arobile » Logged
arobile
neutrino
*

« Reply #28 on: May 09, 2010, 10:37:43 PM »

เราคิดทำนองนั้นคะ แล้วตามหลักการแล้ว มันไม่น่าจะผิดนี่นา(รึเปล่านะ Huh ชักไม่มั่นใจ)

คือเราจะใช้หลักพลังงานคิด แล้วเราก็คิดได้ว่ามันมีพลังงานแค่นั้นจริงๆนี่นา???

ที่ผิดเพราะโจทย์บอกลูกสูบอุณหภูมิเพิ่มอย่างช้าๆ เปล่่าครับ
ขอคิดคำอธิบายดีดีหน่อย  buck2 buck2

คิดว่าค่า h ที่หาได้ มันเป็นระยะสูงสุดที่ลูกสูลขึ้นไปได้ ถ้าอุณภูมิเพิ่มเร็วๆ นึกออกเปล่่าอะ
ลองเปรียบเทียบกับกรณี spring ที่แขวนอยู่ในสนามโน้มถ่วงแล้วปล่อยทันที กับค่อยๆปล่อยดู -*-
« Last Edit: May 09, 2010, 10:42:04 PM by arobile » Logged
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #29 on: May 09, 2010, 10:46:19 PM »

ข้อ 3.2 อะครับ

ผมตอบว่าเงื่อนไขที่เกิดการแทรกสอดแบบสริมและหักล้างกัน คือ เฟสตรงกัน และเฟสต่างกัน แค่นี้ใช่หรือเปล่่าครับ

แล้วข้อหาระยะห่างเชิงมุมอะครับ

ผมหาความสัมพันธ์ระหว่าง ระยะห่างระหว่างสลิตคู่ กับ ระยะเชิงมุม ไม่ได้อะครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น