ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40669 Posts in 5992 Topics- by 5733 Members - Latest Member: Robocop
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวน ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร  (Read 24565 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #45 on: May 10, 2010, 09:52:20 PM »

คือผมสงสัยมากๆว่าทำไมที่ t=\frac{T}{2}\; \; \;  D_2 ถึงเปิด   uglystupid2
หรือว่าช่วงเวลา t=\frac{T}{4} ถึง  \frac{T}{2}\; \; \;  D_1  ปิดตลอด และ D_2 เปิดตลอด
« Last Edit: May 10, 2010, 10:01:58 PM by GunUltimateID » Logged
arobile
neutrino
*

« Reply #46 on: May 11, 2010, 10:59:48 AM »

คือผมสงสัยนานแล้วว่า ทำไมประจุของ C ทั้ง 2 ต้องมีเครื่องหมายดังรูป  idiot2

มันไม่สำคัญ q เป็นได้ทั้งบวกและลบ   coolsmiley

ถ้าไม่เชื่อ ก็ลองทำใหม่โดยสลับเครื่องหมายประจุให้เป็นที่เราอยากได้  Grin

พอเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ   Smiley

Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #47 on: May 11, 2010, 11:22:39 AM »

ขอบคุณมากครับ แหล่งจ่าย AC ทำให้เกิดความต่างศักย์ ทำให้ประจุเดิมที่มีอยู่เคลื่อนที่ ไม่ได้อัดประจุเพิ่มใช่ไหมครับ

แหล่งอีเอ็มเอฟเมื่อต่อกับวงจรทำแค่แยกย้ายประจุเท่านั้น ประจุทั้งหมดในวงจรมีค่าเป็นศูนย์เท่ากับตอนตั้งต้นก่อนที่จะต่อกับแหล่ง  coolsmiley

ช่วงที่ 3,4 ที่ประจุรวมเปลี่ยนไปเพราะเข้าออกทางสายดินใช่ไหมครับ Huh
Tangg
neutrino
*

« Reply #48 on: May 11, 2010, 11:29:16 AM »

คือผมสงสัยมากๆว่าทำไมที่ t=\frac{T}{2}\; \; \;  D_2 ถึงเปิด   uglystupid2
หรือว่าช่วงเวลา t=\frac{T}{4} ถึง  \frac{T}{2}\; \; \;  D_1  ปิดตลอด และ D_2 เปิดตลอด
ที่ t=\frac{t}{2} สังเกตว่า ความจริงแล้ว ในตัวเก็บประจุ C (ที่มี ประจุ q) มีเครื่องหมายของประจุคือ บวกด้านซ้าย และลบด้านขวา (เครื่องหมายที่โจทย์ให้มา คือเครื่องหมายหลอก) ดังนั้น ที่ Loop  ซ้าย จะมีกระแสไหล ทวนเข็มนาฬิกา ทำให้ D_2 เปิดครับ  smitten
SuperHelper

« Reply #49 on: May 11, 2010, 01:53:39 PM »

คือผมสงสัยมากๆว่าทำไมที่ t=\frac{T}{2}\; \; \;  D_2 ถึงเปิด   uglystupid2
หรือว่าช่วงเวลา t=\frac{T}{4} ถึง  \frac{T}{2}\; \; \;  D_1  ปิดตลอด และ D_2 เปิดตลอด
ที่ t=\frac{t}{2} สังเกตว่า ความจริงแล้ว ในตัวเก็บประจุ C (ที่มี ประจุ q) มีเครื่องหมายของประจุคือ บวกด้านซ้าย และลบด้านขวา (เครื่องหมายที่โจทย์ให้มา คือเครื่องหมายหลอก) ดังนั้น ที่ Loop  ซ้าย จะมีกระแสไหล ทวนเข็มนาฬิกา ทำให้ D_2 เปิดครับ  smitten

ประจุมันเป็น ศูนย์ไม่ใช่เหรอครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #50 on: May 11, 2010, 09:40:24 PM »

ประจุมันเป็น ศูนย์ไม่ใช่เหรอครับ
คือ ตอนที่ช่วงที่สามพอดี ตัวเก็บประจุ จะเสมือนว่า มีลวดเปล่ามาต่อ โดยตอนนั้นพอดี กระแสจะไหลวนทวนเข็มนาฬิกา ทำให้ประจุเป็นศูนย์ครับ  smitten
SuperHelper

« Reply #51 on: May 11, 2010, 09:48:32 PM »

ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจแล้ว
มีใครจะเฉลย 3.2.3 ไหมครับ  reading
« Last Edit: May 11, 2010, 09:50:54 PM by GunUltimateID » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #52 on: May 11, 2010, 10:04:29 PM »

คือ ตอนที่ช่วงที่สามพอดี ตัวเก็บประจุ จะเสมือนว่า มีลวดเปล่ามาต่อ โดยตอนนั้นพอดี กระแสจะไหลวนทวนเข็มนาฬิกา ทำให้ประจุเป็นศูนย์ครับ  smitten
ถ้าเกิดเราจะอธิบายตรงๆ โดยไม่คิดเสมือนกับอะไรเลย เพราะว่า จริงๆก็ไม่มีลวดต่อ จะอธิบายว่าอะไรครับ
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #53 on: May 11, 2010, 10:18:08 PM »

คือ ตอนที่ช่วงที่สามพอดี ตัวเก็บประจุ จะเสมือนว่า มีลวดเปล่ามาต่อ โดยตอนนั้นพอดี กระแสจะไหลวนทวนเข็มนาฬิกา ทำให้ประจุเป็นศูนย์ครับ  smitten
ถ้าเกิดเราจะอธิบายตรงๆ โดยไม่คิดเสมือนกับอะไรเลย เพราะว่า จริงๆก็ไม่มีลวดต่อ จะอธิบายว่าอะไรครับ

ประจุไหลออกทางสายดิน coolsmiley

หรือเปล่าครับ idiot2หากผิดผมไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น 2funny
Tangg
neutrino
*

« Reply #54 on: May 11, 2010, 10:45:33 PM »

คือเอาจริงๆ มันก็ไม่เสมือนหรอกครับ เพราะว่า เนื่องจากตัวจ่ายไฟกระแสสลับ ตอนนั้น มันไม่ได้จ่ายไฟอยู่ครับ ทำให้ประจุสามารถไหลผ่านตัวนั้นได้อิสระ ตอนนั้น เราเลยไม่ต้องมองถึงตัวจ่ายไฟกระแสสลับเลยครับ ทำให้ตัวเก็บประจุคายประจุออกหมดเลยครับ (สังเกตว่ารูปในโจทย์ เครื่องหมายหน้าประจุ บวกกับลบ มันจะสลับกันในช่วงที่สามนะครับ ทำให้กระแสไหลในทิศทวนเข็ม ทำให้ Diote diode เปิดเลยครับ)  smitten
« Last Edit: May 12, 2010, 05:41:41 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #55 on: May 12, 2010, 07:01:55 AM »

ขอบคุณมากครับ  smitten smitten
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #56 on: May 12, 2010, 09:20:16 PM »

คิดเครื่องหมายข้อ 1.3 ผิด  bang head เลยทำข้อ 1.4 ไม่ได้เลย

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #57 on: April 22, 2011, 03:36:56 PM »

เวลาผ่านไปเกือบ 1 ปี ข้อ 3.2 ก็ยังไม่มีคนมาทำนะครับ ผมขอลองทำเลยนะครับ

3.2.1)  

ก) จากรูป จะได้ว่าแสงลำล่างมีเส้นทางยาวกว่าลำบนอยู่  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|   ดังนั้นผลต่างเส้นทางแสงคือ  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|

ข)  การแทรกสอดแบบเสริมจะเกิดได้เมื่อ ผลต่างเส้นทางแสงเป็นจำนวนเต็มเท่าของความยาวคลื่นแสง ดังนั้น ถ้าให้  m  เป็นลำดับการแทรกสอด เงื่อนไขของการแทรกสอดแบบเสริมคือ  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda  ส่วนการแทรกสอดแบบหักล้าง จะเกิดได้เมื่อ ผลต่างเส้นทางแสงเป็น (จำนวนเต็มบวกกับ1/2) เท่าของความยาวคลื่นแสง  ดังนั้น  ถ้าให้  m  เป็นลำดับการแทรกสอด เงื่อนไขของการแทรกสอดแบบหักล้างคือ  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& (m + \dfrac{1}{2} ) \lambda

ค) แทน  m = 0 ในเงื่อนไขการแทรกสอดแบบเสริม  ได้ค่า \beta &=& \alpha

3.2.2)  ทำแนวคิดเดียวกับ 3.2.1) เลยครับ เพียงแต่ผลต่างเส้นทางแสงไม่ได้เท่ากัน ต้องลบกัน ผมได้

ก) d \left| \sin \alpha - \sin \beta \right|

ข)  เงื่อนไขของแบบเสริมคือ  d \left| \sin \alpha - \sin \beta \right| &=& m \lambda ของแบบหักล้างคือ d \left| \sin \alpha - \sin \beta \right| &=& ( m + \dfrac{1}{2} ) \lambda

ค)  \beta &=& \alpha

3.2.3) ริ้วการแทรกสอดโดยรวมจะหายไปเมื่อตำแหน่งของการแทรกสอดแบบเสริมจากดาวหนึ่งเป็นตำแหน่งเดียวกับการแทรกสอดแบบหักล้างของอีกดาวหนึ่ง (มืดทับสว่าง  Grin)  ดังนั้น เอาเงื่อนไขที่ได้จากสองข้อแรกมาบวกกัน (รวมกัน)  จะได้เงื่อนไขของค่า   d   เป็น   2d \sin \alpha &=& ( 2m + \dfrac{1}{2}) \lambda สมมติให้  d_0  ทำให้ริ้วหายไปที่ลำดับ    m   และ   d_1 ทำให้ริ้วหายไปที่ลำดับ m +1  แทนในเงื่อนไข จับลบกัน  ได้ว่า ตำแหน่งเชิงมุมของดาวคือ  2\alpha &=& 2 \arcsin \left( \dfrac{ \lambda}{ d_1 - d_0 } \right)  smitten

ตรวจสอบด้วยครับ ไม่แน่ใจ
« Last Edit: April 21, 2012, 06:34:57 PM by dy » Logged

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
saris2538
neutrino
*

« Reply #58 on: April 22, 2011, 05:11:59 PM »

...

ข)  การแทรกสอดแบบเสริมจะเกิดได้เมื่อ ผลต่างเส้นทางแสงเป็นจำนวนเต็มเท่าของความยาวคลื่นแสง ดังนั้น ถ้าให้  m  เป็นลำดับการแทรกสอด เงื่อนไขของการแทรกสอดแบบเสริมคือ  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda  ส่วนการแทรกสอดแบบหักล้าง จะเกิดได้เมื่อ ผลต่างเส้นทางแสงเป็น (จำนวนเต็มบวกกับ1/2) เท่าของความยาวคลื่นแสง  ดังนั้น  ถ้าให้  m  เป็นลำดับการแทรกสอด เงื่อนไขของการแทรกสอดแบบเสริมคือ  d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& (m + \dfrac{1}{2} ) \lambda

ค) แทน  m = 0 ในเงื่อนไขการแทรกสอดแบบเสริม  ได้ค่า \beta &=& \alpha

...

ที่ผมคิดคือ จาก d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda นั้น ถ้าแทน m=0 จะได้ว่า \sin\alpha=-\sin\beta แต่ทั้ง \sin\alpha และ \sin\beta น่าจะเป็นบวกทั้งคู่ (เพราะทั้งคู่เป็นมุมแหลม)

ดังนั้นค่า path diff ที่น้อยที่สุด น่าจะแทน m=1 หรือเปล่าครับ

ถ้าทำอย่างนั้นจะได้ d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|=\lambda
จะได้ว่า \sin\beta=\frac{\lambda}{d}-\sin\alpha ครับ

(ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ หรือผมคิดมากไป)
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #59 on: April 22, 2011, 06:11:08 PM »

.....

ที่ผมคิดคือ จาก d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right| &=& m \lambda นั้น ถ้าแทน m=0 จะได้ว่า \sin\alpha=-\sin\beta แต่ทั้ง \sin\alpha และ \sin\beta น่าจะเป็นบวกทั้งคู่ (เพราะทั้งคู่เป็นมุมแหลม)

ดังนั้นค่า path diff ที่น้อยที่สุด น่าจะแทน m=1 หรือเปล่าครับ

ถ้าทำอย่างนั้นจะได้ d \left| \sin \alpha + \sin \beta \right|=\lambda
จะได้ว่า \sin\beta=\frac{\lambda}{d}-\sin\alpha ครับ

(ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับ หรือผมคิดมากไป)

อืม... จริงด้วย แต่ เขาบอกว่าแถบสว่างอันดับที่ศูนย์ นี่ครับ แล้วผมว่ามุมแหลมไม่จำเป็นต้องเป็นค่าบวกนะครับ ผมว่า เพราะมันน่าจะขึ้นกับทิศการวัดมุมครับ(ดูมั่วๆ) แต่ก็สงสัยเหมือนกันครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  icon adore

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น