ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5780 Members - Latest Member: delight1090
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวน ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับชาติ ครั้งที่ 9 ที่มหาวิทยาลัยนเรศวร  (Read 25218 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #30 on: May 09, 2010, 11:02:02 PM »

เออ ... คือ ตอนสอบเพื่อนก็พยายามอธิบายแล้วหล่ะ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ

คือเราคิดว่า ข้อ 2.2 พลังงานความร้อน Q เปลี่ยนแปลงกลายเป็นพลังงานศักย์ (ไม่มีพลังงานจลน์เพราะคงจะหยุดเคลื่อนที่แล้วหล่ะ)

Mgh =  Q = \Delta U + PdV<<ทำไม Mgh=Q Huh

เราไม่เข้าใจว่าคิดแบบนี้ผิดหลักความเป็นจริงยังไง???

คือ คนที่ถูกเค้าคิดแบบว่า P คงที่ ยอมรับนะ แต่เราไม่เข้าใจว่าอย่างที่เราคิดมันพลาดอะไรไป

คือ เราเข้าใจว่า โจทย์บอกว่า ลูกสูบเลื่อนช้า ๆ  มันจะหยุดนิ่งก็ที่สมดุลถูกเปล่่า เพราะมันช้าๆ

เหมือนกับ กรณีที่ผูกมวลกับสปริง สนามโน้มถ่วง g แล้วเอามือรองไว้ค่อยๆให้มันตกลง มันจะหยุดนิ่งที่จุดสมดุล

แต่ถ้าปล่อยสปริงทันที มันจะไม่หยุดนิ่งแน่ๆ มันจะแกว่งแบบ SHM แต่เราจะหาจุดที่ v (ความเร็ว) = 0 ได้โดยใช้กฎพลังงาน

แต่สุดท้ายถ้าัมันสูยเสียพลังงานในการแกว่ง มันก็จะมาหยุดนิ่งที่จุดสมดุึลอยู่ดี

กรณีหลังที่กล่าวมาน่าจะเหมือนกับที่ viridae กำลังทำเปล่่าครับ

เราคิดทำนองนั้นคะ แล้วตามหลักการแล้ว มันไม่น่าจะผิดนี่นา(รึเปล่านะ Huh ชักไม่มั่นใจ)

คือเราจะใช้หลักพลังงานคิด แล้วเราก็คิดได้ว่ามันมีพลังงานแค่นั้นจริงๆนี่นา???

ที่ผิดเพราะโจทย์บอกลูกสูบอุณหภูมิเพิ่มอย่างช้าๆ เปล่่าครับ
ขอคิดคำอธิบายดีดีหน่อย  buck2 buck2

คิดว่าค่า h ที่หาได้ มันเป็นระยะสูงสุดที่ลูกสูลขึ้นไปได้ ถ้าอุณภูมิเพิ่มเร็วๆ นึกออกเปล่่าอะ
ลองเปรียบเทียบกับกรณี spring ที่แขวนอยู่ในสนามโน้มถ่วงแล้วปล่อยทันที กับค่อยๆปล่อยดู -*-
viridae
neutrino
*

« Reply #31 on: May 09, 2010, 11:11:52 PM »

Mgh =  Q = \Delta U + PdV<<ทำไม Mgh=Q Huh

เราไม่เข้าใจว่าคิดแบบนี้ผิดหลักความเป็นจริงยังไง???

คือ เข้าใจว่า พลังงานความร้อน กลายเป็นพลังงานศักย์คะ

ที่ผิดเพราะโจทย์บอกลูกสูบอุณหภูมิเพิ่มอย่างช้าๆ เปล่่าครับ
ขอคิดคำอธิบายดีดีหน่อย  buck2 buck2

คิดว่าค่า h ที่หาได้ มันเป็นระยะสูงสุดที่ลูกสูลขึ้นไปได้ ถ้าอุณภูมิเพิ่มเร็วๆ นึกออกเปล่่าอะ
ลองเปรียบเทียบกับกรณี spring ที่แขวนอยู่ในสนามโน้มถ่วงแล้วปล่อยทันที กับค่อยๆปล่อยดู -*-

ถ้าอุณหภูมิเพิ่มช้าๆ จะหมายความว่า ... อะไร สำหรับ สมการกฎข้อที่หนึ่ง คะ (อันนี้ไม่รู้จริงๆ แต่อยากรู้เหมือนกัน)
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #32 on: May 09, 2010, 11:25:59 PM »

เพิ่ม อุนหภูมิช้าคือระบบคายความร้อนทันระบบอยู่ในสมดุลเสมอและระบบค่อยๆเลื่อนขึ้นช้าๆ

ผิดพลาดประการใดขอโทษด้วย
pongas
neutrino
*

« Reply #33 on: May 09, 2010, 11:28:19 PM »

ข้อ 3.1 ผมตอนทำในห้องสอบใช้ Kirchoff's Law
และใช้ V_b-V_a=\frac{q}{C} , V_d=\frac{Q}{C}

ตอน t=\frac{3T}{4}
ก่อนหน้า q=0  , Q=\frac{1}{2}CV_0
ที่กำหนด V_a=-V_0
มีตัวจ่ายกระแส 2 ตัว คือ แหล่ง และ ตัวเก็บประจุQ
กระแสจะไหลตามรูปที่ 1
ได้ว่า D1 ปิด D2 เปิด
ก็จะได้ว่า V_d เท่าเดิม คือ V_d=\frac{1}{2}V_0
และ Q เท่าเดิม Q=\frac{1}{2}CV_0
ได้ V_b-V_a=V_0=\frac{q}{C}
 \therefore q=CV_0 ,V_b=0

ตอน t=T
เดิม q=CV_0,Q=\frac{1}{2}CV_0
กำหนด V_a=0
ตัวเก็บประจุจะเป็นตัวจ่ายกระแส
กระแสจะไหลตามรูปที่2
D1เปิด D2 ปิด
จาก Kirchoff's loop
\frac{q}{C}+\frac{-Q}{C}=0
และกฎการคงตัวประจุ
Q+q=CV_0+\frac{1}{2}CV_0
\therefore Q=q=\frac{3}{4}CV_0
V_b=V_a+\frac{q}{C}=\frac{3}{4}V_0
V_d=\frac{Q}{C}=\frac{3}{4}V_0

ตอน t=\frac{5T}{4}
เดิม Q=q=\frac{3}{4}CV_0
กำหนด V_a=V_0
มีแหล่งและตัวเก็บประจุเป็นตัวจ่ายกระแส
กระแสจะไหลตามรูปที่ 3
D1เปิด D2 ปิด
จาก Kirchoff's loop
V_0+\frac{q}{C}+\frac{-Q}{C}=0
Q-q=CV_0
กฎอนุรักษ์ประจุ
Q+q=\frac{3}{2}CV_0
\therefore Q=\frac{5}{4}CV_0,q=\frac{1}{4}CV_0
V_b=V_a+\frac{q}{c}=\frac{5}{4}V_0
V_d=\frac{Q}{c}=\frac{5}{4}V_0

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ  icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: May 09, 2010, 11:37:57 PM by pongas » Logged
pongas
neutrino
*

« Reply #34 on: May 09, 2010, 11:30:57 PM »

ภาพครับ ขออภัยหากไม่ชัดเจน หรือผิดพลาดประการใด

* diode_1.JPG (6.37 KB, 265x181 - viewed 923 times.)

* diode_2.JPG (6.39 KB, 277x181 - viewed 927 times.)

* diode_3.JPG (6.21 KB, 277x181 - viewed 919 times.)
Tangg
neutrino
*

« Reply #35 on: May 09, 2010, 11:40:21 PM »

เออ ... คือ ตอนสอบเพื่อนก็พยายามอธิบายแล้วหล่ะ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ

คือเราคิดว่า ข้อ 2.2 พลังงานความร้อน Q เปลี่ยนแปลงกลายเป็นพลังงานศักย์ (ไม่มีพลังงานจลน์เพราะคงจะหยุดเคลื่อนที่แล้วหล่ะ)

Mgh =  Q = \Delta U + PdV

คือ คนที่ถูกเค้าคิดแบบว่า P คงที่ ยอมรับนะ แต่เราไม่เข้าใจว่าอย่างที่เราคิดมันพลาดอะไรไป
ทำไมถึงคิดว่า Q=Mgh ล่ะครับ
ตามหลักอนุรักษ์พลังงาน เขาบอกว่า พลังงานจะไม่สูญหายไปไหน
แต่ว่าสมการนี้ มันหมายความว่า Q ที่ใส่ลงไป มันไปเพิ่มพลังงานศักย์ให้ลูกสูบเท่านั้นเหรอครับ
แล้วพลังงานภายในแก๊สที่เพิ่มขึ้นล่ะครับ หายไปไหนครับ ลองดูดีๆครับ  smitten
Tangg
neutrino
*

« Reply #36 on: May 09, 2010, 11:48:15 PM »

ข้อ 3.2 อะครับ

ผมตอบว่าเงื่อนไขที่เกิดการแทรกสอดแบบสริมและหักล้างกัน คือ เฟสตรงกัน และเฟสต่างกัน แค่นี้ใช่หรือเปล่่าครับ

แล้วข้อหาระยะห่างเชิงมุมอะครับ

ผมหาความสัมพันธ์ระหว่าง ระยะห่างระหว่างสลิตคู่ กับ ระยะเชิงมุม ไม่ได้อะครับ

โปรดชี้แนะด้วยครับ
ลองดูก่อนสิครับ ว่า การที่เราไม่เห็นริ้วจากสลิดคู่ มันหมายความว่าอย่างไร
หมายความว่าแสงที่เกิดที่ฉากจากดาวแรกที่ถูกแทรกสอดโดยสลิตคู่ มันมีเฟสต่างกับแสงที่เกิดที่ฉากจากดาวที่สองที่ถูกสลิตคู่แทรกสอดอยู่ \pi พอดี ฉะนั้นลองเขียนสมการของแสงที่เกิดจากสลิตคู่ดูครับ  smitten
« Last Edit: April 21, 2011, 10:43:16 PM by Tangg » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #37 on: May 10, 2010, 09:01:07 AM »

ข้อ 3.1 ทำไมถึงใช้กฎการอนุรักษ์ประจุได้ครับ แหล่งจ่าย AC ไม่ได้ทำให้ประจุเพิ่มหรือครับ  idiot2
หรือว่าอัดประจุจนเต็มแล้ว ขอคำอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
pongas
neutrino
*

« Reply #38 on: May 10, 2010, 09:23:11 AM »

ข้อ 3.1 ทำไมถึงใช้กฎการอนุรักษ์ประจุได้ครับ แหล่งจ่าย AC ไม่ได้ทำให้ประจุเพิ่มหรือครับ  idiot2
หรือว่าอัดประจุจนเต็มแล้ว ขอคำอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
สำหรับ t=T,\frac{5T}{4}
D2ปิด
ทำให้ประจุมีการไหลบนเส้นทางจาก Cq ไป b ไป d ไป CQ
โดยไม่ผ่านแหล่งเลยทำให้ประจุบนเส้นทางนี้คงที่ครับ
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #39 on: May 10, 2010, 10:12:23 AM »

ขอบคุณมากครับ แหล่งจ่าย AC ทำให้เกิดความต่างศักย์ ทำให้ประจุเดิมที่มีอยู่เคลื่อนที่ ไม่ได้อัดประจุเพิ่มใช่ไหมครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #40 on: May 10, 2010, 10:19:16 AM »

ขอบคุณมากครับ แหล่งจ่าย AC ทำให้เกิดความต่างศักย์ ทำให้ประจุเดิมที่มีอยู่เคลื่อนที่ ไม่ได้อัดประจุเพิ่มใช่ไหมครับ

แหล่งอีเอ็มเอฟเมื่อต่อกับวงจรทำแค่แยกย้ายประจุเท่านั้น ประจุทั้งหมดในวงจรมีค่าเป็นศูนย์เท่ากับตอนตั้งต้นก่อนที่จะต่อกับแหล่ง  coolsmiley

กฤษดา
neutrino
*

« Reply #41 on: May 10, 2010, 11:17:11 AM »

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์  smitten
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #42 on: May 10, 2010, 11:43:44 AM »

แหล่งอีเอ็มเอฟเมื่อต่อกับวงจรทำแค่แยกย้ายประจุเท่านั้น ประจุทั้งหมดในวงจรมีค่าเป็นศูนย์เท่ากับตอนตั้งต้นก่อนที่จะต่อกับแหล่ง  coolsmiley

ขอบคุณครับเข้าใจผิดตั้งนาน smitten
arobile
neutrino
*

« Reply #43 on: May 10, 2010, 06:43:54 PM »

คือผมสงสัยนานแล้วว่า ทำไมประจุของ C ทั้ง 2 ต้องมีเครื่องหมายดังรูป  idiot2

* untitled.JPG (7.84 KB, 281x193 - viewed 829 times.)
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #44 on: May 10, 2010, 07:43:28 PM »

คือผมสงสัยนานแล้วว่า ทำไมประจุของ C ทั้ง 2 ต้องมีเครื่องหมายดังรูป  idiot2

มันไม่สำคัญ q เป็นได้ทั้งบวกและลบ   coolsmiley

ถ้าไม่เชื่อ ก็ลองทำใหม่โดยสลับเครื่องหมายประจุให้เป็นที่เราอยากได้  Grin

Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น