มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41147 Posts in 6137 Topics- by 7836 Members - Latest Member: ์Nick
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์การเเกว่งลูกต้ม2อันผูกติดกัน
Pages: « 1 2 3 4   Go Down
Print
Author Topic: การเเกว่งลูกต้ม2อันผูกติดกัน  (Read 18958 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #45 on: May 29, 2010, 02:40:58 PM »

สรุปเเล้วถ้าผมจะใช้สมการคิดหาความเร็วก้อน เอ ขณะอยู่ในเเนวดิ่งต้องทำยังไงหรอครับช่วยเขียนสมการให้ดูเลยได้มั้ยครับงงสุดสุดเเล้ว  ผมจะขอบคุณมากเลยครับ icon adore

ใช้หลักพลังงาน \frac{1}{2}m(l\omega)^2 + \frac{1}{2}M(L\omega)^2 = mgl + MgL

แก้สมการหา \omega แล้วหาอัตราเร็ว โดยใช้ v=\omega l, V=\omega L  coolsmiley
สมมุติเราคิดที่ก้อนB (อันที่อยู่ไกลกว่า) ก้อนเดียว จะมีแรง mg กับ T   ถ้า T ตั้งฉากกับการเคลื่อนที่ตลอดเวลา (เป็นวงกลม) เราจะใช้สมการอนุรักษ์พลังงานของมันก้อนเดียวได้เป็น mgL=\frac{1}{2}mV^2 ได้ไหมครับ  idiot2

ไม่แน่ใจว่าปัญหาของเราคืออะไรนะ เพราะถามไปก็ไม่เห็นเขียนมาให้ชัดเจนว่าสงสัยอะไร

แต่ให้เดาก็คิดว่าปัญหาเกิดขึ้นจากการที่เราไปโมเมว่าระบบลูกตุ้มสองก้อนที่แขวนต่อกันจะแกว่งไปโดยที่แนวเชือกทั้งสองเป็นแนวเดียวกันตลอดเวลา  มันจำเป็นต้องเป็นเช่นนั้นหรือ เราไปบังคับมันได้ไหม  coolsmiley

สมมุติเราคิดที่ก้อนB (อันที่อยู่ไกลกว่า) ก้อนเดียว จะมีแรง mg กับ T   ถ้า T ตั้งฉากกับการเคลื่อนที่ตลอดเวลา (เป็นวงกลม) เราจะใช้สมการอนุรักษ์พลังงานของมันก้อนเดียวได้เป็น mgL=\frac{1}{2}mV^2 ได้ไหมครับ  idiot2

ไม่แน่ใจว่าปัญหาของเราคืออะไรนะ เพราะถามไปก็ไม่เห็นเขียนมาให้ชัดเจนว่าสงสัยอะไร

แต่ให้เดาก็คิดว่าปัญหาเกิดขึ้นจากการที่เราไปโมเมว่าระบบลูกตุ้มสองก้อนที่แขวนต่อกันจะแกว่งไปโดยที่แนวเชือกทั้งสองเป็นแนวเดียวกันตลอดเวลา  มันจำเป็นต้องเป็นเช่นนั้นหรือ เราไปบังคับมันได้ไหม  coolsmiley
« Last Edit: May 29, 2010, 02:49:27 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
AP
neutrino
*

« Reply #46 on: May 29, 2010, 02:49:47 PM »

จากrep45  ข้างบนคือผมสงสัย จาก quote ข้าง บน นั้นได้ใช้ \omega   เดียวกัน และจากตอนเริ่มต้นนั้นคุณ peem นั้นได้ให้เริ่มต้นนั้นเชือกทั้งสองท่อนอยู่ในแนวเดียวกัน ดังนั้นเมื่อเวลาผ่านไปเท่ากันก็จะกวาดมุม  \theta  ได้เท่ากันดังนั้นมันก็จะอยู่ในแนวเดียวกันไม่ใช่หรอครับ แต่จาก quote ล่างนั้น ได้บอกว่ามันไม่จำเป็นต้องอยู่ในแนวเดียวกัน    ซึ่งผมจึงสับสน idiot2 idiot2
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  icon adore icon adore    หากผมสะเพร่าตรงไหนต้องขออภัยด้วยครับ buck2 icon adore

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #47 on: May 29, 2010, 03:39:04 PM »

ถ้าผูกกันด้วยเชือก \omega   จะไม่เท่ากัน แต่ถ้าผูกกันด้วยวัตถุแข็งแกร่งที่ยึดติดกัน  \omega จะเท่ากัน ใช้ไหมครับ  idiot2
AP
neutrino
*

« Reply #48 on: May 29, 2010, 03:46:01 PM »

ถ้าผูกกันด้วยเชือก \omega   จะไม่เท่ากัน แต่ถ้าผูกกันด้วยวัตถุแข็งแกร่งที่ยึดติดกัน  \omega จะเท่ากัน ใช้ไหมครับ  idiot2
เป็นอย่างนั้นหรอครับ งั้นแสดงว่าก็ต้องไปพร้อมกันเป็นแนวเดียวกันตลอดเลยสิครับเพราะ ตอนแรกอัตราเร็วเชิงมุมเท่ากันแล้ว เมื่อเวลาผ่านไปเท่ากันก็กวาดมุมได้เท่ากันไม่ใช่หรอครับ แต่อาจจะไม่อยู่ในแนวเดียวกันทำไมหรอครับ  idiot2 idiot2

SuperHelper

« Reply #49 on: May 29, 2010, 03:53:47 PM »

ถ้า \omega เท่ากัน ยังไงมันก็ต้อง แนวเดียวกันตลอดครับ แต่สรุปข้อนี้ \omega มันเท่ากันไหมครับนี่  buck2
AP
neutrino
*

« Reply #50 on: May 29, 2010, 04:02:20 PM »

ถ้า \omega เท่ากัน ยังไงมันก็ต้อง แนวเดียวกันตลอดครับ แต่สรุปข้อนี้ \omega มันเท่ากันไหมครับนี่  buck2
น่าจะเท่ากันนะครับเพราะเวลาตั้งสมการนั้นในกระทู้นี้ใช้ \omega ตัวเดียวกันครับ แต่ผมสงสัยที่อาจารย์บอกว่าไม่ควรที่จะโมเมว่ามันอยู่แนวเดียวกัน  และสงสัยอีกว่าถ้าโจทย์ให้มาเช่นนี้แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าใช้ \omega  ตัวเดียวกันครับ idiot2

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #51 on: May 29, 2010, 04:22:38 PM »

น่าจะเท่ากันนะครับเพราะเวลาตั้งสมการนั้นในกระทู้นี้ใช้ \omega ตัวเดียวกันครับ แต่ผมสงสัยที่อาจารย์บอกว่าไม่ควรที่จะโมเมว่ามันอยู่แนวเดียวกัน  และสงสัยอีกว่าถ้าโจทย์ให้มาเช่นนี้แล้วจะทราบได้อย่างไรว่าใช้ \omega  ตัวเดียวกันครับ idiot2

คิดว่าพวกเราชักจะเลอะเทอะไปใหญ่แล้ว

คำถามตั้งต้นมันเป็นคำถามจากความสับสนที่โมเมว่าลูกตุ้มทั้งสองมันแกว่งลงมาด้วยกันเป็นแนวเส้นตรง แล้วก็เลยเกิดปัญหาว่าทำไมทำอย่างโน้นไม่ได้อย่างนี้ไม่ได้  ถ้าไปบังคับให้มันเคลื่อนที่อย่างนั้น มันหมายความว่าเชือกที่ผูกลูกตุ้มมันไม่ใช่เชือกแล้ว แต่เป็นแท่งวัตถุแข็งเกร็งเบายาวตลอดแท่งเดียว แล้วมีมวลก้อนหนึ่งไปแปะไว้ที่หนึ่งของแท่ง

ถ้าให้เป็นเชือกสองเส้นหรือเป็นแท่งสองแท่ง ลูกตุ้มทั้งสองจะไม่ได้แกว่งในลักษณะนั้น  ถ้าสนใจ Double pendulum ลองไปดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Double_pendulum
« Last Edit: May 29, 2010, 04:38:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #52 on: May 29, 2010, 04:28:07 PM »

ขอบคุณมากๆๆครับอาจารย์ icon adore icon adoreเข้าใจแล้วครับ

SuperHelper

« Reply #53 on: May 29, 2010, 05:33:53 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore    ถึงจะดูมั่วๆแต่เป็นการแกว่งที่สวยงามมากเลยครับ  Shocked
viridae
neutrino
*

« Reply #54 on: May 29, 2010, 08:03:32 PM »

เราว่ามันคิดแต่วัตถุ A ก้อนเดียวไม่ได้  เพราะเขียนFBD แล้วได้ไม่เหมือนกัน
ถ้าเป็นลูกตุ้มที่มีแต่วัตถุA  จะมีแรงTทิศขึ้น และแรงmg ทิศลง
แต่ถ้ามีวัตถุBพ่วงมาด้วย จะมีแรงTระหว่างAกับB ทิศลง เพิ่มมาด้วย

ไม่เข้าใจคะว่า แรงเหล่านี้ มีความสำคัญยังไงกับ พลังงาน(ที่จะนำไปสู่การหา v) ที่เราจะคิด คะ???
peem
neutrino
*

« Reply #55 on: May 29, 2010, 09:29:02 PM »

พอมีวัตถุ2ก้อนจะทำให้วัตถุเเต่ละก้อนไม่เป็นอิสระต่อกันมีเเรงดึงกันผ่านเชือกทำให้ก้อนหนึ่งเคลื่อนที่เร็วขึ้นอีกก้อนหนึ่งเคลื่อนที่ช้าลงจึงไม่สามารถใช้กฏอนุรักษ์พลังงานคิดก้อนเดี่ยวเดี่ยวได้(คือคล้ายคล้ายกับเเทนที่พลังงานศักย์ทั้งหมดจะเปลี่ยนเป็นพลังงานจลน์ของวัตถุก้อนเดียวเเต่มันดันไปเพิ่มพลังงานจลน์ของวัตถุอีกก้อนทำให้พลังงานของตัวมันเองไม่เป็นไปตามกฏอนุรักษ์พลังงาน) Grin
armz
neutrino
*

« Reply #56 on: May 29, 2010, 11:37:59 PM »

ถ้าสนใจ Double pendulum ลองไปดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Double_pendulum

เป็น chaotic motion ที่สวยจิงๆคับ  Grin
Pages: « 1 2 3 4   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น