ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39952 Posts in 5855 Topics- by 4505 Members - Latest Member: zBoyEi
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องแรงตึงเชือก  (Read 2615 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Benjamin Blackword
neutrino
*

« on: May 05, 2010, 08:18:55 PM »

อันนี้สงสัยมานานนะครับ ผิดถูกช่วยชี้แนะ

ถ้ามีเชือกเส้นหนึ่ง ให้คนสองคนมาดึงปลายทั้งสองข้าง(ชักเยอ)
ถ้าต่างคนต่างออกแรงเท่ากัน(F) ทำไมแรงตึงเชือกถึงเป็น F
ไมไม่หักล้างกันอะครับ เพราะต่างฝ่ายต่างดึงที่เชือก กระทำที่เชือกน่าจะหักล้างได้ ทำไมแรงตึงเชือกไม่เท่ากับ 0
ช่วยอธิบายด้วยครับ(ชี้แนะด้วยครับ)

หมายเหตุ:รู้อยู่ไม่เป็น 0 เพราะไม่งั้นเชือกจะหย่อน แต่อยากได้คำอธิบายอะครับ
« Last Edit: May 05, 2010, 08:22:45 PM by ShadowOf_Secret » Logged
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: May 05, 2010, 09:05:34 PM »

ลองอ่านเรื่องความเค้นดูครับ Azn
tip
neutrino
*

« Reply #2 on: May 05, 2010, 11:23:46 PM »

...
ไมไม่หักล้างกันอะครับ เพราะต่างฝ่ายต่างดึงที่เชือก กระทำที่เชือกน่าจะหักล้างได้ ทำไมแรงตึงเชือกไม่เท่ากับ 0
...
แรงทั้งสองแรงนั้นทำบนเชือกเดียวกัน ขนาดของแรงเท่ากันและทิศทางตรงกันข้ามด้วย ดังนั้นแรงสุทธิเป็นศูนย์แน่นอนครับ(เชือกจึงอยู่นิ่ง)
แต่อย่าไปสับสนกับแรงตึงเชือก ซึ่งเป็นแรงภายในที่อนุภาคในเส้นเชือกออกแรงดึงกันไว้
ดังนั้น ถ้าหากแรงภายนอก(แรงคนดึง)สุทธิเป็นศูนย์ โดยที่แรงนั้นหักล้างกันหมดไป ต้องมีแรงตึงในเส้นเชือกแน่นอนครับ
ยกเว้นแต่ว่า ที่แรงสุทธิเป็นศูนย์นั้นเกิดจากแรงแต่ละแรงเป็นศูนย์เสียเอง กรณีนี้แรงตึงในเส้นเชือกจะเป็นศูนย์ครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #3 on: May 08, 2010, 01:24:09 PM »

ถ้าเป็นเชือกเส้นเดียวกัน และไม่มีมวล เราจะบอกได้ว่า แรงตึงเชือก มีค่าเท่ากันทั้งเส้น

เรามาคิดกันก่อนครับ ว่าแรงตึงเชือกเป็นยังไง

แรงตึงเชือก เป็นแรงที่มีทิศออกจากจุดที่เราสนใจเสมอ ดังนั้น ในที่นี้ เราจะสนใจคนที่ออกแรง F ดึงเชือกไว้

จากกฎของ Newton ได้ว่า

T-F=Ma=0
ดังนั้น T=F  smitten

แต่ถ้าเราคิดว่า T=0 เมื่อไหร่ละก็ หมายความว่า คนคนนั้น จะกระเด็นออกไปเลยครับ โดยตั้งกฎของ Newton

F=Ma
a ของคน = F/m ก็เป็นไปไม่ได้แน่ๆ เพราะในข้อนี้คนอยู่นิ่งครับ  smitten

Benjamin Blackword
neutrino
*

« Reply #4 on: May 13, 2010, 03:02:57 PM »

ขอบคุณมากครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น