มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์วัตถุผูกสปริงหมุนเป็นวงกลม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วัตถุผูกสปริงหมุนเป็นวงกลม  (Read 2370 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: May 02, 2010, 08:09:04 AM »

คือผมอยากรู้ว่าทำไมเวลาวัตถุติดสปริงหมุนเป็นวงกลมในเเนวราบสปริงถึงต้องยืดออกคับผู้รู้ช่วยบอกทีค้าบ idiot2 icon adore
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #1 on: May 02, 2010, 07:14:59 PM »

ไม่ทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่านะครับจะลองอธิบายดูนะครับ Smiley Smiley
คือว่าเมื่อวัตถุนั้นเคลื่อนที่เป็นวงกลมจะต้องมีความเร่งเข้าในทิศเข้าสู่ศูนย์กลาง จึงมีแรงกระทำ สำหรับในกรณีนั้นวัตถุก็จะถูกดึงด้วยสปริง ดังนั้นจากกฎข้อที่ 3 ของนิวตันก็จะมีแรงปฏิกิริยากระทำต่อสปริงทำให้สปริงยืดออกครับ
ประมาณนั้นครับ   coolsmiley
« Last Edit: May 02, 2010, 07:18:42 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
peem
neutrino
*

« Reply #2 on: May 07, 2010, 08:42:28 PM »

น่าจะไช่นะคับ ขอบคุนมากค้าบ smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น