ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 1 ที่ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
Pages: « 1 2 3 4   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 1 ที่ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา  (Read 26221 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #45 on: April 17, 2011, 07:03:41 PM »

อ๋อครับ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ   smitten
เขกหัวตัวเอง  bang head
« Last Edit: April 17, 2011, 07:08:17 PM by LaNteRn » Logged
O-Ji-San
neutrino
*

« Reply #46 on: April 20, 2011, 05:51:25 PM »

ข้อ 2 นะครับ

a)  PE = - Mg(r + (R-r)\cos \theta )

b)  KE = \frac{1}{2}(MR^2 + MR^2)(\frac{d\theta}{dt})^{2}
   \therefore KE = MR^2(\frac{d\theta}{dt})^{2}

c)  E_{total} = - Mg(r + (R-r)\cos \theta ) + MR^2(\frac{d\theta}{dt})^{2}
        \frac{dE}{dt} = Mg(R-r)\sin \theta (\frac{d\theta}{dt}) + 2MR^2(\frac{d\theta}{dt})(\frac{d^2\theta}{dt^2})

เนื่องจาก   \frac{dE}{dt} = 0 เมื่อจัดรูปจะได้ว่า

\therefore  \frac{d^2\theta}{dt^2} = - \frac{g(R-r)\sin \theta}{2R^2}

d) เมื่อ \theta น้อยมากๆ \sin \theta \approx \theta

\frac{d^2\theta}{dt^2} = - \frac{g(R-r)}{2R^2}\theta

\omega^2 = \frac{g(R-r)}{2R^2}

\therefore f = \frac{1}{2\pi}\sqrt{\frac{g(R-r)}{2R^2}}

e) เมื่อ R >> r

\therefore f = \frac{1}{2\pi}\sqrt{\frac{g}{2R}}

ถูกอย่างไรช่วยดูให้หน่อยครับ เพิ่งเริ่มฝึกทำโจทย์ฟิสิกส์เอง  reading
saris2538
neutrino
*

« Reply #47 on: April 22, 2011, 10:12:38 PM »

เนื่องจาก Flux ที่เปลี่ยนแปลง = พื้นที่ที่ลวดกวาดไปได้

.....

พี่Tanggครับ  d \Phi  &=& \vec{B} \cdot d \vec{A}  นี่ครับ พิมพ์ตกไปปะครับ idiot2

อ๋อ ขอบคุณครับ ความจริงผมไม่ได้ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นสมการหรอกครับ แต่ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นคำพูดครับ ยังไงก้อขอบคุณครับ ที่ช่วยเพิ่มเติมให้  Smiley

1.2 ...
ิ     
      b ใสเครื่องหมายลบแล้วครับ v_0 e^{\frac{-B^2 L^2 }{mR}t}    idiot2

...

มุม \theta ไม่มีผลเลยหรอครับ  Huh

เนื่องจาก Flux ที่เปลี่ยนแปลง = พื้นที่ที่ลวดกวาดไปได้

ในโจทย์ข้อนี้ เขาบอกระยะห่างระหว่างลวดคู่ขนานมาแล้ว ดังนั้น พื้นที่คือ A=Lx

หมายความว่า จะไม่ติดค่ามุม \theta ครับ
แล้ว \vec{l} ใน \vec{F} &=& I \vec{l} \times \vec{B} เป็นระยะห่างระหว่างลวดหรือความยาวแท่งตัวนำ ef อ่่าครับ

ใช่ครับ เวกเตอร์ F จะมีค่าเท่านั้นจริงๆ ถ้ามองเผินๆเราอาจจะมองเห็นว่า แรงที่ทำมันมีค่ามากขึ้น แต่ลองดูดีๆสิครับ ว่าแรง F นั้น ไม่ได้อยู่ในแนวการเคลื่อนที่ครับ เราต้องทำการแตกเวกเตอร์เข้าไปในแกนการเคลื่อนที่ของมันครับ สังเกตว่า แรงในแนวการตั้งฉากการเคลื่อนที่กับมัน จะถูกหักล้างโดยแรงที่ลวดคู่ขนานนั้นยึดไว้ครับ ลองเขียน Free Body Diagram ออกมาดูครับ  Smiley

งั้นหมายความว่าคำตอบติด \theta หรือครับ  idiot2
Tangg
neutrino
*

« Reply #48 on: May 10, 2011, 01:37:06 PM »

.....

พี่Tanggครับ  d \Phi  &=& \vec{B} \cdot d \vec{A}  นี่ครับ พิมพ์ตกไปปะครับ idiot2

อ๋อ ขอบคุณครับ ความจริงผมไม่ได้ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นสมการหรอกครับ แต่ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นคำพูดครับ ยังไงก้อขอบคุณครับ ที่ช่วยเพิ่มเติมให้  Smiley

1.2 ...
ิ     
      b ใสเครื่องหมายลบแล้วครับ v_0 e^{\frac{-B^2 L^2 }{mR}t}    idiot2

...

มุม \theta ไม่มีผลเลยหรอครับ  Huh

ในโจทย์ข้อนี้ เขาบอกระยะห่างระหว่างลวดคู่ขนานมาแล้ว ดังนั้น พื้นที่คือ A=Lx

หมายความว่า จะไม่ติดค่ามุม \theta ครับ
แล้ว \vec{l} ใน \vec{F} &=& I \vec{l} \times \vec{B} เป็นระยะห่างระหว่างลวดหรือความยาวแท่งตัวนำ ef อ่่าครับ

ใช่ครับ เวกเตอร์ F จะมีค่าเท่านั้นจริงๆ ถ้ามองเผินๆเราอาจจะมองเห็นว่า แรงที่ทำมันมีค่ามากขึ้น แต่ลองดูดีๆสิครับ ว่าแรง F นั้น ไม่ได้อยู่ในแนวการเคลื่อนที่ครับ เราต้องทำการแตกเวกเตอร์เข้าไปในแกนการเคลื่อนที่ของมันครับ สังเกตว่า แรงในแนวการตั้งฉากการเคลื่อนที่กับมัน จะถูกหักล้างโดยแรงที่ลวดคู่ขนานนั้นยึดไว้ครับ ลองเขียน Free Body Diagram ออกมาดูครับ  Smiley

งั้นหมายความว่าคำตอบติด \theta หรือครับ  idiot2

ไม่ติดครับ ถ้าคิดว่าติด ลองทำมาให้ดูสิครับ   Wink
saris2538
neutrino
*

« Reply #49 on: September 25, 2011, 03:37:47 PM »

.....

1.2 ...
ิ     

...

ไม่ติดครับ ถ้าคิดว่าติด ลองทำมาให้ดูสิครับ   Wink
ผมก็คิดว่าไม่ติด \theta ครับ
Pages: « 1 2 3 4   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น