ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5780 Members - Latest Member: delight1090
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 1 ที่ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติ ครั้งที่ 1 ที่ มหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา  (Read 26249 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #30 on: April 29, 2010, 02:23:57 PM »

s^\prime_{1}= -s^\prime_{2}

ตรงนี้เปล่่าครับที่ผิด เค้าบอกขนาดภาพเท่า ระยะวัตถุมันไม่เท่้ากัน แล้วจะสรุปได้ไงว่าระยะภาพเท่าักันครับ  Huh
ขอบคุณครับ

พอดีเมา หารเลขในใจ

สร่างเลยทีเดียว
« Last Edit: May 09, 2010, 10:26:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
asakura
neutrino
*

« Reply #31 on: April 29, 2010, 02:32:54 PM »

ใครเป็นใครบ้างอะครับ จะได้ทักทายที่ระดับชาติ

ผมชื่อ ภาคย์ ครับ เเละเพื่อนร่วมขบวนการที่เหลือ สวัสดีครับบบ!!!

สวัสดีครับ ผมชื่อ เขี้ยว ครับ

เเล้วเจอกันที่ หัวลำโพงครับ
 Grin
« Last Edit: May 09, 2010, 10:26:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
armz
neutrino
*

« Reply #32 on: April 29, 2010, 02:35:42 PM »

ใครเป็นใครบ้างอะครับ จะได้ทักทายที่ระดับชาติ

ผมชื่อ ภาคย์ ครับ เเละเพื่อนร่วมขบวนการที่เหลือ สวัสดีครับบบ!!!

สวัสดีครับ ผมชื่อ เขี้ยว ครับ

เเล้วเจอกันที่ หัวลำโพงครับ
 Grin

สวัสดีครับ ผมอาร์ม

เจอกันที่พิษณุโลกนะครับ เพื่อนร่วมขบวนการ  coolsmiley
« Last Edit: May 09, 2010, 10:27:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
viridae
neutrino
*

« Reply #33 on: April 30, 2010, 07:57:23 AM »

...
แถมทำแล้ว มันไม่เข้า form สมการการสั่นด้วยคะ ช่วยตรวจให้หน่อยว่าผิดตรงไหนนะคะ

คิด torque รอบจุดสัมผัส

MgR sin\theta _{want} = I \ddot{\theta}

...

ระวังการผิดพลาดขั้นพื้นฐาน  ปริมาณทอร์ก แรง ความเร่ง ... เป็นปริมาณที่มีทิศทาง  เราให้ทิศทางใดเป็นทิศบวก ทอร์กมีทิศทางไหน  ให้สมมุติว่า ณ ขณะใด ๆ วัตถุมีการกระจัดบวก และมีความเร็วในทิศทางบวก แล้วดูว่า ทอร์ก/ แรง มีทิศทางใด  coolsmiley

ง่า ... จริงด้วยคะ (เพิ่งเห็นว่ามันคนละทิศกันจริงๆ) ขอบคุณคะอาจารย์

viridae
neutrino
*

« Reply #34 on: April 30, 2010, 08:29:58 PM »

ขอข้อ 1.5 ได้มั้ย คิดยังไม่ออกเลย

พรุ่งนี้อาจจะไม่ได้เข้า mpec แล้วด้วย >.<!!!
« Last Edit: May 09, 2010, 10:27:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #35 on: April 30, 2010, 09:25:32 PM »

ข้อ 1.5
คลื่นวิทยุจะสะท้อนกลับหมดได้  เมื่อ \theta_1 &gt; \theta_C หรือ \sin \theta_1 &gt; \sin \theta_C ---------1
ทีนี้ก็มาพิจารณา \theta_C
n_{ionosphere} \sin 90^\circ = sin \theta_C
\therefore \sin \theta_C = n_{ionosphere}
เส้นสั้นๆ ที่ลากมาตั้งฉากนั่น จะยาว R \sin \alpha
ดังนั้น \sin \theta_1 = \dfrac{R \sin \alpha}{h+R}
จาก 1; \dfrac{R \sin \alpha}{h+R} &gt; n_{ionosphere}
\dfrac{R \sin \alpha}{h+R} &gt; \sqrt{1-\dfrac{\lambda^2}{A}}
แก้อสมการออกมา ได้ \lambda &gt; \sqrt{A(1-\dfrac{R^2 \sin^2 \alpha}{(h+R)^2})}
« Last Edit: May 09, 2010, 10:27:48 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Zerotam
neutrino
*

« Reply #36 on: May 01, 2010, 12:00:08 AM »

ข้อ 1.5
คลื่นวิทยุจะสะท้อนกลับหมดได้  เมื่อ \theta_1 &gt; \theta_C หรือ \sin \theta_1 &gt; \sin \theta_C ---------1
n_{ionosphere} \sin 90^\circ = sin \theta_C
\therefore \sin \theta_C = n_{ionosphere}
เส้นสั้นๆ ที่ลากมาตั้งฉากนั่น จะยาว R \sin \alpha
ดังนั้น \sin \theta_1 = \dfrac{R \sin \alpha}{h+R}
จาก 1; \dfrac{R \sin \alpha}{h+R} &gt; n_{ionosphere}
\dfrac{R \sin \alpha}{h+R} &gt; \sqrt{1-\dfrac{\lambda^2}{A}}
แก้อสมการออกมา ได้ \lambda &gt; \sqrt{A(1-\dfrac{R^2 \sin^2 \alpha}{(h+R)^2})}

การสะท้อนกลับหมดจะเกิดเมื่อ \theta_1 _\geqslant  \theta_C หรือเปล่าครับ
« Last Edit: May 09, 2010, 10:28:03 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #37 on: May 01, 2010, 10:54:35 AM »

การสะท้อนกลับหมดจะเกิดเมื่อ \theta_1  \geqslant \theta_C หรือเปล่าครับ
คงใช่มั้งครับ แต่ผมไม่กล้าใส่ เอาชัวร์ๆดีกว่า ไม่แน่ใจว่าถ้ามันเท่ากับ มันยังถือว่ามีการหักเหอยู่รึเปล่า เพียงแต่มันมีมุมหักเห 90 องศา  idiot2
ใครรู้ช่วยบอกผมด้วยนะครับว่าควรเขียนยังไงดี
« Last Edit: May 09, 2010, 10:28:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
viridae
neutrino
*

« Reply #38 on: May 01, 2010, 05:18:58 PM »

ข้อ 1.5

ขอบคุณคะ
« Last Edit: May 09, 2010, 10:28:30 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #39 on: April 12, 2011, 11:08:54 PM »

ขอถามหน่อยครับ สำหรับข้อ 2 นี่ถามพลังงานศักย์ตอนสมดุลแล้ว(ในภาพเลย) หรือตอนกำลังแกว่งอย่างใน http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2400.0.html  ครับ  idiot2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #40 on: April 17, 2011, 05:56:33 PM »

1.2 ...
ิ    
      b ใสเครื่องหมายลบแล้วครับ v_0 e^{\frac{-B^2 L^2 }{mR}t}    idiot2

...

มุม \theta ไม่มีผลเลยหรอครับ  Huh
Tangg
neutrino
*

« Reply #41 on: April 17, 2011, 05:59:49 PM »

1.2 ...
ิ    
      b ใสเครื่องหมายลบแล้วครับ v_0 e^{\frac{-B^2 L^2 }{mR}t}    idiot2

...

มุม \theta ไม่มีผลเลยหรอครับ  Huh

เนื่องจาก Flux ที่เปลี่ยนแปลง = พื้นที่ที่ลวดกวาดไปได้

ในโจทย์ข้อนี้ เขาบอกระยะห่างระหว่างลวดคู่ขนานมาแล้ว ดังนั้น พื้นที่คือ A=Lx

หมายความว่า จะไม่ติดค่ามุม \theta ครับ
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #42 on: April 17, 2011, 06:05:42 PM »

เนื่องจาก Flux ที่เปลี่ยนแปลง = พื้นที่ที่ลวดกวาดไปได้

.....

พี่Tanggครับ  d \Phi  &=& \vec{B} \cdot d \vec{A}  นี่ครับ พิมพ์ตกไปปะครับ idiot2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
LaNteRn
neutrino
*

« Reply #43 on: April 17, 2011, 06:23:17 PM »

1.2 ...
ิ    

...

ในโจทย์ข้อนี้ เขาบอกระยะห่างระหว่างลวดคู่ขนานมาแล้ว ดังนั้น พื้นที่คือ A=Lx

หมายความว่า จะไม่ติดค่ามุม \theta ครับ
แล้ว \vec{l} ใน \vec{F} &=& I \vec{l} \times \vec{B} เป็นระยะห่างระหว่างลวดหรือความยาวแท่งตัวนำ ef อ่่าครับ
Tangg
neutrino
*

« Reply #44 on: April 17, 2011, 06:53:00 PM »

.....

พี่Tanggครับ  d \Phi  &=& \vec{B} \cdot d \vec{A}  นี่ครับ พิมพ์ตกไปปะครับ idiot2

อ๋อ ขอบคุณครับ ความจริงผมไม่ได้ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นสมการหรอกครับ แต่ต้องการพิมพ์ออกมาเป็นคำพูดครับ ยังไงก้อขอบคุณครับ ที่ช่วยเพิ่มเติมให้  Smiley

1.2 ...
ิ     
      b ใสเครื่องหมายลบแล้วครับ v_0 e^{\frac{-B^2 L^2 }{mR}t}    idiot2

...

แล้ว \vec{l} ใน \vec{F} &=& I \vec{l} \times \vec{B} เป็นระยะห่างระหว่างลวดหรือความยาวแท่งตัวนำ ef อ่่าครับ

ใช่ครับ เวกเตอร์ F จะมีค่าเท่านั้นจริงๆ ถ้ามองเผินๆเราอาจจะมองเห็นว่า แรงที่ทำมันมีค่ามากขึ้น แต่ลองดูดีๆสิครับ ว่าแรง F นั้น ไม่ได้อยู่ในแนวการเคลื่อนที่ครับ เราต้องทำการแตกเวกเตอร์เข้าไปในแกนการเคลื่อนที่ของมันครับ สังเกตว่า แรงในแนวการตั้งฉากการเคลื่อนที่กับมัน จะถูกหักล้างโดยแรงที่ลวดคู่ขนานนั้นยึดไว้ครับ ลองเขียน Free Body Diagram ออกมาดูครับ  Smiley
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น