ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8769 Members - Latest Member: Physicslover
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 11 ที่ไต้หวัน เมษายน 2553
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 11 ที่ไต้หวัน เมษายน 2553  (Read 79878 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
WeeBk
neutrino
*

« Reply #120 on: May 02, 2010, 02:19:22 AM »

ตอนนี้รูปที่ถ่ายใน APhO 11st อยู่กับผมหมดละ (ยกเว้นของจอจี้)  Grin ไว้จะคัดมาโพสลง mpec ครับ
S.S.
neutrino
*

« Reply #121 on: May 02, 2010, 10:30:42 AM »

ก่อนอื่นก็ต้องขออภัยทุกคนที่ Mem. Card ของผมเสียบลงในคอมไม่ได้ จึงทำให้โพสรูปไม่ได้นะครับ  embarassed

ผมจะพยายามนำรูปมาลงในเวลาที่เร็วที่สุดครับ

แล้วก็ ขอบคุณอาจารย์ที่อุตส่าห์ Moderate คะแนนของผมและเพื่อน+พี่ๆ ให้ดีขึ้นมาได้เหรียญได้ครับ

ขอบคุณอาจารย์ที่ดูแลผมมาตลอดตั้งแต่สมัย สอวน ตลอดจน สสวท.

ยินดีกับพี่ๆทุกคนและตุลที่ได้ไปแข่งที่โครเอเชียต่อนะครับ แล้วผมจะไปค่าย 5 คน

ผมได้อะไรมากมายจากการแข่งขันครั้งนี้ ตั้งแต่ ความรู้ ประสบการณ์ ตลอดจน เพื่อนๆและพี่ๆชาวต่างประเทศ และของฝากด้วย

แล้วพบกันใหม่ปีหน้าครับ  Smiley
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #122 on: May 02, 2010, 05:39:44 PM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่คอยดูแลอบรมสั่งสอน และให้คำแนะนำ ปรึกษา  icon adore

ขอบคุณอาจารย์ที่ทุ่มเทแปลข้อสอบอย่างดี  mod คะแนนของเด็กไทยทุกๆคนชึ้นมาจากเหว ที่ตกลงไปตอนทำข้อสอบ  icon adore

ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มีให้  Smiley

ยินดีกับทั้ง 5 คนที่ได้ไปต่อที่โครเอเชีย (ไปเจอน้องหมวยไต้หวัน)  Grin

ผมจะจำความผิดพลาดครั้งนี้เป็นบทเรียน และอาจจะพยายามไปอิสราเอลอีกครั้ง

ปล. ไดอารี่ กำลังเขียนอยู่ เดี๋ยวคงตามมาครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
nunnapat
neutrino
*

« Reply #123 on: May 02, 2010, 06:29:37 PM »

ก่อนอื่นดีใจด้วยกับผู้ที่ได้ไปแข่งขันต่อที่โครเอเชียนะค่ะ ส่วนอีก 3 คนที่ผิดหวัง ชีวิตของคนเราต้องมีขึ้นมีลง ทั้ง 8 คนมีความสามารถไม่ต่างกัน แต่ต่างกันที่ใครจะทนกับความกดดันหรือสามารถควบคุมตนเองขณะทำข้อสอบได้มากกว่ากันเท่านั้น  ดังนั้นอย่าคิดว่าการที่เราไม่ได้ไปแข่งขันต่อ  เพราะเราเก่งไม่เท่าเพื่อนนะค่ะ  ทุกอย่างที่ทุกคนได้เจอคือประสบการณ์ที่หาซื้อที่ไหนไม่ได้ ทุกคนได้รับโอกาส ไม่ว่าจะเป็นโอกาสที่ดีหรือไม่ดี ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีทั้งนั้น  ดีกว่าที่บางคนไม่ได้รับโอกาสเลย  คนทีเจอความผิดหวัง คุณคือคนที่โชคดีที่ได้พบประสบการณ์ความผิดหวังก่อนคนอื่น ชีวิตต่อไปในอนาคตของนักเรียนจะได้รู้ว่าความผิดหวังเป็นอย่างไร จะได้เข้าใจคนอื่นมากขึืนและเตรียมรับกับสิ่งที่ผิดหวังหรือสิ่งที่ไม่เป็นไปตามที่เราคาดหวังไว้ (ชีวิตคนเราเราไม่สามารถได้ทุกสิ่งทุกอย่างตามที่เราหวัง) แต่ที่สำคัญที่สุด อย่าลืมนำความผิดหวังมาเป็นประสบการณ์สอนตัวเราเอง เราจะได้พัฒนาตัวเราเองให้ดียิ่งๆๆๆๆขึ้นไปนะค่ะ 

สุดท้ายและท้ายสุด พี่ขอฝากกลอนให้น้องๆลองอ่านดูนะค่ะ
All the ups and downs of life are nourishing experiences for our growth.
ไม่ว่าจะขาขึ้นหรือขาลงของชีวิต ล้วนเป็นประสบการณ์ในการพัฒนาตนเอง

ส่วนอีกกลอนนะค่ะ
A passing boat leaves no trace upon the waters; a bird's flight leaves no trace in the sky.When fleeting success,failure,gain,or loss leaves no trace upon the heart,the great wisdom of liveration has been achieved.
หลังเรือแล่นผ่านจะไร้ร่องรอย เมื่อนกบินผ่านจะไม่เหลือเงา แพ้ชนะหรือได้เสียก็ไม่สะทกสะท้านคือผู้ที่มีสติปัญญา หลุดพ้นและอิสระอย่างแท้จริง

nunnapat
neutrino
*

« Reply #124 on: May 02, 2010, 06:38:37 PM »

ประชุมสรุปคะแนนและเหรียญเสร็จแล้ว...

นักเรียนเราพอได้อะไรติดมือกลับบ้านบ้าง เฮ้อ!
ติดตามกันต่อหลังพิธีปิดเสร็จสิ้นว่าใครได้อะไรบ้าง ...  Cool (ใครรู้ห้ามบอกเด็กๆ ก่อนนะคะ โกรธเลย!  knuppel2)

ไม่อยากทรมานเด็กและผู้ปกครองเพื่อความสนุกเล็ก ๆ น้อย ๆ ของบางคน  มีบางปีเห็นเด็กร้องไห้เป็นวรรคเป็นเวรตอนที่รู้ผลในพิธีปิด เพราะไม่มีคนบอกก่อนให้รู้ตัวล่วงหน้าและคุยกันให้เข้าใจก่อน

ผลไม่เป็นทางการตามที่เดาเอา เป็นดังนี้ (ดีใจด้วยกับคนที่ได้ คนที่ได้ผลผิดจากคาดก็ไม่เป็นไร ถ้ามีโอกาสก็แก้ตัวใหม่ได้ คนที่ไม่มีโอกาสก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ ทำได้ดีแล้ว)

ทอง 2 เจ้าชาย เก่ง

เงิน 3 เคยหื่น กลับใจ แล้วกลับมาหื่นอีกหลังพบชาร้อน    ตุ้ยนุ้ยจูเนียร์       คนนี้ข่าวลือคราวที่แล้วผิดไป แต่พลิกกลับมา เคยมาไต้หวันแล้วนี่หว่า

ทองแดง 2 ถูกเสื้อแดงไล่ออกจากบ้าน  อีกคนนี่สัญญาแล้วไม่ทำตามสัญญา เลยจู๊ดจู๊ด

เกียรติคุณประกาศ 1 เดียว

5 คนแรกคือผู้ที่ได้ไปโครเอเชีย  Grin
ช่วยปลอบคนที่พลาดด้วย  smitten

เห็นด้วยค่ะ คนที่สมหวังอย่าลืมดูแลคนที่ผิดหวังด้วยนะค่ะ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #125 on: May 02, 2010, 06:56:21 PM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่คอยดูแลอบรมสั่งสอน และให้คำแนะนำ ปรึกษา  icon adore

ขอบคุณอาจารย์ที่ทุ่มเทแปลข้อสอบอย่างดี  mod คะแนนของเด็กไทยทุกๆคนชึ้นมาจากเหว ที่ตกลงไปตอนทำข้อสอบ  icon adore

ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มีให้  Smiley

ยินดีกับทั้ง 5 คนที่ได้ไปต่อที่โครเอเชีย (ไปเจอน้องหมวยไต้หวัน)  Grin

ผมจะจำความผิดพลาดครั้งนี้เป็นบทเรียน และอาจจะพยายามไปอิสราเอลอีกครั้ง

ปล. ไดอารี่ กำลังเขียนอยู่ เดี๋ยวคงตามมาครับ

เป็นกำลังใจให้น้องเบน สู้ต่อไปครับ  reading  great
Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #126 on: May 02, 2010, 10:52:32 PM »

ยินดีด้วยนะครับทุกคน เก่งมากๆเลยครับ  great

Wink

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #127 on: May 03, 2010, 12:11:41 AM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านที่คอยดูแลอบรมสั่งสอน และให้คำแนะนำ ปรึกษา  icon adore

ขอบคุณอาจารย์ที่ทุ่มเทแปลข้อสอบอย่างดี  mod คะแนนของเด็กไทยทุกๆคนชึ้นมาจากเหว ที่ตกลงไปตอนทำข้อสอบ  icon adore

ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มีให้  Smiley

ยินดีกับทั้ง 5 คนที่ได้ไปต่อที่โครเอเชีย (ไปเจอน้องหมวยไต้หวัน)  Grin

เป็นกำลังใจให้น้องเบน สู้ต่อไปครับ  reading  great

ขอบคุณครับพี่ตั้ว แต่ทว่า ....ผมยังไม่ได้กลับบ้านเลยครับ ต้องมารบกวนอยู่กับอาโก
ปัญหาก็คือ แม้ผมจะเข้าบ้านได้บ้างบางเวลา โดยต้องผ่านการ์ดด่านต่างๆ แต่แม่บอกว่าอยู่แล้วไม่มีความปลอดภัยเลยครับ
ซอยทางเข้าบ้านก็กลายเป็นห้องอาบน้ำและห้องสุขาของผู้ชุมนุม ตกกลางคืน ก็มานั่งกินเหล้ากัน บนถนนก็กลายเป็นเต๊นท์ที่พัก ป้อมตำรวจหน้าปากซอยมันก็ยึดไปแล้ว
กฏหมายไม่สามารถบังคับใช้ได้ มีแต่กฏหมู่ ถ้ามีมิจฉาชีพทำร้ายผู้อยู่อาศัยภายในซอย ก็ไม่มีใครดูแลความปลอดภัยเราได้
ผู้ชุมนุมแดงจะฆ่าทหาร เขาบอกเป็นแดงเทียม แต่พอทหารจัดการเขา เขากลายเป็นแดงแท้ ผู้บริสุทธิ์ที่มาต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย เอาศพไปแห่ที่อนุสาวรีย์ประชาธิไตย
เขาตั้งป้อม ยังกะจะไปตั้งค่ายตีพม่า มีไม้แหลมมากมาย มียางรถยนต์
จะมีระเบิด มีอาวุธอะไรอีกบ้างก็ไม่รู้ ทุกวันต้องทนฟังเสียงปราศรัยด้วย
ขนาดโรงพยาบาล เขายังไปค้นได้ โดยที่ตำรวจ ทหารไม่อาจทำอะไร แล้วกับคนธรรมดาอย่างผมละครับ

วันหนึ่งผมได้ยินเสียงปราศรัย กล่าวว่าตึกเหล่านี้เป็นผลประโยชน์ของอำมาตย์ ถ้าเขาสลายการชุมนุม ผู้ชุมนุมก็อาจจะมาเผาทำลายห้างร้าน โรงแรม และตึกต่างๆเหล่านี้ เพื่อแก้แค้นพวกอำมาตย์ที่กดขี่เขา ผมก็...  Cry

ณ ตอนนี้ ผมอยากให้การชุมนุมเป็นเพียงเครื่องมือในการนำเสนอปัญหาต่างๆของรัฐบาล (ซึ่งมีอยู่จริง) ไม่ใช่เครื่องมือในการได้มาซึ่งความเปลี่ยนแปลง ขอให้เป็นกลไกอื่นตามระบอบประชาธิปไตย ที่ลิดรอนสิทธิเสรีภาพของผู้อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มแดงหรือเหลือง เพื่อเป็นบรรทัดฐานการแก้ปัญหาที่ดีของสังคมครับ

หมายเหตุ ขอโทษครับที่ดูเหมือนจะนอกเรื่อง ผิดหัวข้อกระทู้ มันคือความรู้สึกของผมหลังจากมีวันเวลาดีๆที่ไต้หวันกับเพื่อนๆและอาจารย์ แล้วต้องกลับมาพบว่าสถานการณ์ในเมืองไทยไม่ดีขึ้นเลย ซ้ำยังแย่ลงด้วย  icon adore  Cry

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #128 on: May 03, 2010, 07:26:46 AM »

สรุปผลสอบ

ทอง      เงิน      ทองแดง   เกียรติคุณประกาศ
ออสเตรเลีย      0      0      1      1
ฮ่องกง         0      0      0      3
อินโดนีเซีย A       1      2      2      2
อินโดนีเซีย B      0      0      2      2
อินเดีย         0      0      3      0
อิสราเอล         0      0      1      3
คาซัคสถาน      0      0      0      4
เคียร์จิสถาน      0      0      0      0
มาเก๊า         0      0      0      0
มาเลเซีย         0      0      0      0
มองโกเลีย         0      0      0      0
สิงคโปร์         0      0      3      5
ศรีลังกา         0      0      0      0
ไทย             2      3      2      1
เติกร์เมนิสถาน      0      0      0      1
ไต้หวัน A          4       0      2      2   
ไต้หวัน B          1       1       2       4
เวียดนาม         0      1       1       4

WeeBk
neutrino
*

« Reply #129 on: May 03, 2010, 07:29:16 AM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกคนที่อบรมให้ความรู้พวกเราอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นฟิสิกส์และเรื่องอื่นๆ (เช่น ภาษาเขมร  Grin)

ขอบคุณอาจารย์นฤมล อาจารย์แทน อาจารย์ขวัญ ที่ไม่ได้กดดันพวกเราเลย วันที่ให้มานั่งปรึกษาเรื่องข้อสอบกับเด็ก กลับกลายเป็นวันเล่าเรื่องตลกของพี่แอ๋ว  2funny

่ทีมไทยเป็นทีมที่ Active มาก ตอนนั่งรถ ขนาดประเทศอื่นเขาเพลียจนหลับไปแล้ว เรายังนั่งหัวเราะกันตลอดเวลา uglystupid2

ธิปกเราเข้าใจว่านายดูเครียดพอสมควรเลยหลังสอบเสร็จ แต่ก็เห็นธิปกดีขึ้นแล้ว ธิปกเป็นคนขยันมาก เราเชื่อว่าสักวันความขยันของธิปกก็จะส่งผลให้นายประสบความสำเร็จแน่นอน great

ปล.การจัดการรูปและการเขียนไดอารี่เป็นเรื่องยากมากสำหรับผม  buck2
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #130 on: May 03, 2010, 09:11:24 AM »

สรุปผลสอบ

ทอง      เงิน      ทองแดง   เกียรติคุณประกาศ
ออสเตรเลีย      0      0      1      1
ฮ่องกง         0      0      0      3
อินโดนีเซีย A       1      2      2      2
อินโดนีเซีย B      0      0      2      2
อินเดีย         0      0      3      0
อิสราเอล         0      0      1      3
คาซัคสถาน      0      0      0      4
เคียร์จิสถาน      0      0      0      0
มาเก๊า         0      0      0      0
มาเลเซีย         0      0      0      0
มองโกเลีย         0      0      0      0
สิงคโปร์         0      0      3      5
ศรีลังกา         0      0      0      0
ไทย             2      3      2      1
เติกร์เมนิสถาน      0      0      0      1
ไต้หวัน A          4       0      2      2   
ไต้หวัน B          1       1       2       4
เวียดนาม         0      1       1       4
ดูเหมือนจะมีคนได้รางวัลน้อยมากๆ หรือผมรู้สึกไปเอง  buck2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #131 on: May 03, 2010, 10:25:08 AM »

ดูเหมือนจะมีคนได้รางวัลน้อยมากๆ หรือผมรู้สึกไปเอง  buck2

ก็เหรียญทอง 8 เหรียญ เหรียญเงิน 7 เหรียญ เหรียญทองแดง  19 เหรียญเองครับ

nklohit
neutrino
*

« Reply #132 on: May 03, 2010, 06:30:03 PM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้ ทั้งในด้านฟิสิกส์และคำแนะนำในเรื่องทั้วๆ ไปครับ  icon adore
อยากจะบอกทุกคนว่า ก่อนจะมาถึงวันที่มีความสำเร็จอย่างนี้ได้ ผมก็ล้มมาหลายหนเหมือนกัน แต่ถ้าเราชอบฟิสิกส์ซะอย่าง อะไรก็หยุดไม่ได้ 555+
สำหรับจอร์จี้ พยายามใหม่สำหรับปีหน้า Smiley คงสำเร็จแน่ เพราะแผ่วแพ้วไม่ได้เข้าค่ายใหญ่ปีนี้ ( 2funny)
ส่วนเบน  หากได้ทุนคิงแล้ว กลับมาค่ายยังทัน เพราะความรู้ฟิสิกส์ก็คงฝังแน่นในหัวไปแล้วถ้าชอบฟิสิกส์ขนาดนี้ ต้องทำฝันให้สำเร็จให้ได้ smitten
ส่วนพี่ฝ้าย การแข่งครั้งนี้พี่ก็ได้อะไรติดไม้ติดมือมาด้วยไม่ใช่หรอครับ  coolsmiley 2funny

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #133 on: May 03, 2010, 06:55:40 PM »

...
สำหรับจอร์จี้ พยายามใหม่สำหรับปีหน้า Smiley คงสำเร็จแน่ เพราะแผ่วแพ้วไม่ได้เข้าค่ายใหญ่ปีนี้ ( 2funny)
...

สองคนนี้มีอะไรกันหรือ  Grin

S.S.
neutrino
*

« Reply #134 on: May 03, 2010, 07:04:40 PM »

...
...

สองคนนี้มีอะไรกันหรือ  Grin

ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมแค่พูดถึงเค้าในค่ายนิดหน่อย แล้วพี่ๆเค้าแต่งเติมเรื่องราวให้ผม แค่นั้นเอง   coolsmiley
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 »   Go Up
Print
Jump to: