มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องทอร์กค่ะ  (Read 5402 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pimmm
neutrino
*

« on: April 12, 2010, 10:22:22 AM »

อยากทราบว่าถ้ามีแรงกระทำแบบในภาพวัตถุจะหมุนอย่างเดียวหรือเปล่าคะ
พอดีหนูไปเห็นในเฉลยบอกว่ามันจะเคลื่อนที่ไปด้านบนด้วย  เลยงงว่าทำไมไม่หมุนอย่างเดียว เพราะไม่สามารถแตกแรงไปที่cmได้

ขอบคุณมากค่ะ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 12, 2010, 10:39:45 AM »

กฎการเคลื่อนที่ของนิวตันสำหรับวัตถุที่มีขนาด \Sigma \vec F_i = M \vec A_{cm}  ถ้าแรงสุทธิไม่เป็นศูนย์ จุดศูนย์กลางมวลของวัตถุจะมีความเร่ง  coolsmiley

มันไม่เกี่ยวกับการแตกแรง ไม่รู้ว่าเอาแนวคิดนั้นมาจากหลักการอะไร  idiot2

pimmm
neutrino
*

« Reply #2 on: April 12, 2010, 12:59:45 PM »

หนูลืมนึกถึงเรื่องนั้นไปเลยค่ะ
เลยเข้าใจว่าวัตถุจะหมุนอย่างเดียว
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ smitten
pimmm
neutrino
*

« Reply #3 on: April 13, 2010, 11:09:19 PM »

แล้วถ้าเราดีดให้ทรงกลมกลิ้งบนพื้นราบฝืด
มันจะเคลื่อนที่ช้าลงแล้วหยุด  หรือวิ่งด้วยอัตราเร็วคงที่คะ

ถ้ามองแบบงาน พลังงาน มันไม่น่าจะเสียงานเนื่องจากแรงเสียดทาน ก็น่าจะวิ่งด้วยอัตราเร็วคงที่หรือเปล่าคะ
SuperHelper

« Reply #4 on: April 14, 2010, 06:11:22 AM »

แล้วถ้าเราดีดให้ทรงกลมกลิ้งบนพื้นราบฝืด
มันจะเคลื่อนที่ช้าลงแล้วหยุด  หรือวิ่งด้วยอัตราเร็วคงที่คะ

ถ้ามองแบบงาน พลังงาน มันไม่น่าจะเสียงานเนื่องจากแรงเสียดทาน ก็น่าจะวิ่งด้วยอัตราเร็วคงที่หรือเปล่าคะ

เรื่องการเคลื่อนที่ของวัตถุกลมบนพื้นราบฝืดเคยมีคนถามแล้ว  ใช้เครื่องมือ Search ค้นหา แรงเสียดทาน หรือการกลิ้ง จากหน้าแรกของฟอรัม ก็น่าจะเจอเรื่องพวกนี้  coolsmiley

pimmm
neutrino
*

« Reply #5 on: April 18, 2010, 05:42:25 PM »

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

หนูไปอ่านกระทู้เก่า(มาก)กระทู้นึงแล้วไม่เข้าใจค่ะ  คือถ้าเราเตะลูกบอล แล้วตอนแรกบอลไถล แรงเสียดทานจะเป็นปรับให้ Vcm=WR เพื่อทำให้บอลกลิ้งโดยไม่ไถล (พอไม่ไถลแล้วแรงเสียดทานจะไม่มีผลต่อการเคลื่อนที่แล้วใช่มั้ยคะ Smiley) ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น หนูเข้าใจว่าจุดที่เริ่มกลิ้งจะเป็นแบบรูปที่2  แต่ว่าการกลิ้งโดยไม่ไถลจะต้องเป็นแบบในรูปที่3ไม่ใช่หรือคะ  เลยไม่เข้าใจว่าจากรูปที่2ไปเป็นรูปที่3ได้ยังไง  หรือว่ารูปที่2ผิด เพราะจริงๆมันจะต้องหมุนเนื่องจากแรงเรียดทานทำให้เกิดทอร์ก  งงมากเลยค่ะ Cry
SuperHelper

« Reply #6 on: April 18, 2010, 06:15:47 PM »

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

หนูไปอ่านกระทู้เก่า(มาก)กระทู้หนึ่งแล้วไม่เข้าใจค่ะ  คือถ้าเราเตะลูกบอล แล้วตอนแรกบอลไถล แรงเสียดทานจะเป็นปรับให้ Vcm=WR เพื่อทำให้บอลกลิ้งโดยไม่ไถล (พอไม่ไถลแล้วแรงเสียดทานจะไม่มีผลต่อการเคลื่อนที่แล้วใช่มั้ยคะ Smiley) ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น หนูเข้าใจว่าจุดที่เริ่มกลิ้งจะเป็นแบบรูปที่2  แต่ว่าการกลิ้งโดยไม่ไถลจะต้องเป็นแบบในรูปที่3ไม่ใช่หรือคะ  เลยไม่เข้าใจว่าจากรูปที่2ไปเป็นรูปที่3ได้ยังไง  หรือว่ารูปที่2ผิด เพราะจริงๆมันจะต้องหมุนเนื่องจากแรงเรียดทานทำให้เกิดทอร์ก  งงมากเลยค่ะ Cry

1. แรงเสียดทานมีทิศต้านการเคลื่อนที่ของจุด CM จะทำให้ V_{cm} มีขนาดน้อยลง
2. ทอร์กเนื่องจากแรงเสียดทานจะทำให้อัตราเร็วเชิงมุม \omega มีขนาดมากขึ้น
3. ความเร็วของจุดบนวัตถุที่สัมผัสพื้นเป็นผลบวก (เวกเตอร์) ของความเร็วของจุดศูนย์กลางมวล บวกกับความเร็วรอบจุดศูนย์กลางมวล
4. ตราบใดที่ความเร็วในข้อ 3 ไม่เท่ากับศูนย์ วัตถุยังคงไถลบนพื้น แรงเสียดทานยังมีอยู่ ทำให้ข้อ 1, 2, 3 ยังเป็นจริงอยู่
5. ในที่สุด ความเร็วในข้อ 3 เป็นศูนย์ วัตถุจะกลิ้งโดยไม่ไถล

ไม่เห็นมีอะไรน่างง  งงง่ะว่าหนูงงตรงไหน  idiot2

pimmm
neutrino
*

« Reply #7 on: April 18, 2010, 06:47:07 PM »

Grin Grin

ในความเป็นจริงจากรูปที่1ไปรูปที่2มันจะหมุนด้วยความเร่งเชิงมุม fR/I ด้วยใช่ไหมคะ
แต่ในรูปแสดงแค่เวกเตอร์ของความเร็วของการไถล

งั้นการเคลื่อนที่ในรูปที่1-2จะเป็นไถลสลับกับกลิ้งหรอคะ คือไม่ใช้การกลิ้งโดยไม่ไถลแบบสมบูรณ์หรือเปล่าคะ
« Last Edit: April 18, 2010, 06:48:54 PM by pimmm » Logged
SuperHelper

« Reply #8 on: April 18, 2010, 07:23:41 PM »

Grin Grin

ในความเป็นจริงจากรูปที่1ไปรูปที่2มันจะหมุนด้วยความเร่งเชิงมุม fR/I ด้วยใช่ไหมคะ
แต่ในรูปแสดงแค่เวกเตอร์ของความเร็วของการไถล

งั้นการเคลื่อนที่ในรูปที่1-2จะเป็นไถลสลับกับกลิ้งหรอคะ คือไม่ใช้การกลิ้งโดยไม่ไถลแบบสมบูรณ์หรือเปล่าคะ

ถ้าตอนตั้งต้น ดีดวัตถุไปโดยไม่หมุน รูปที่ 1 ไม่ต้องมี เริ่มจากรูปที่ 2 เลย ทุกจุดของวัตถุเริ่มเคลื่อนไปด้วยความเร็วเท่ากับ V_{cm}

pimmm
neutrino
*

« Reply #9 on: April 18, 2010, 07:54:30 PM »

หมายถึงจากรูปที่1ไปรูปที่2วัตถุจะยังไม่หมุนหรือคะ idiot2
SuperHelper

« Reply #10 on: April 18, 2010, 08:29:35 PM »

หมายถึงจากรูปที่1ไปรูปที่2วัตถุจะยังไม่หมุนหรือคะ idiot2

รูปที่ 1 และรูปที่ 2 คือรูปเดียวกัน  เมื่อวัตถุยังไม่หมุน ทุกจุดของวัตถุมีความเร็วเท่ากันหมด  coolsmiley

pimmm
neutrino
*

« Reply #11 on: April 19, 2010, 12:06:51 PM »

เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น