ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6261 Topics- by 9233 Members - Latest Member: Pantip_bim1
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เครื่องปรับอากาศ  (Read 3876 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« on: April 11, 2010, 03:17:50 PM »

ไม่รู้จะโพสใน ถามโจทย์ปัญหาความร้อน อุณหพลศาสตร์ ดีไหม  ผมขอโพสในนี้แล้วกันนะครับ

เครื่องปรับอากาศของเมืองนอก มันจะปรับได้ทั้ง cooler กับ heater แล้วก็ปรับอุณหภูมิได้

แล้วทีนี้ผมสงสัยว่า มีคนรู้จักของผมคนหนึ่ง ตอนอากาศข้างนอกประมาณ10องศา  เค้าเปิดแบบ cooler 25องศา  แล้วเค้าก็ยืนยันว่ามีลมอุ่นออกมา

อยากทราบว่า เครื่องมันจะไม่พังเร็วหรอครับ ค่าไฟจะพุ่งไหม  แล้วมันมีลมอุ่นออกมาได้ได้อย่างไรหรอครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
yonexyy
neutrino
*

« Reply #1 on: April 18, 2010, 11:47:48 AM »

ไม่รู้จะโพสใน ถามโจทย์ปัญหาความร้อน อุณหพลศาสตร์ ดีไหม  ผมขอโพสในนี้แล้วกันนะครับ

เครื่องปรับอากาศของเมืองนอก มันจะปรับได้ทั้ง cooler กับ heater แล้วก็ปรับอุณหภูมิได้

แล้วทีนี้ผมสงสัยว่า มีคนรู้จักของผมคนหนึ่ง ตอนอากาศข้างนอกประมาณ10องศา  เค้าเปิดแบบ cooler 25องศา  แล้วเค้าก็ยืนยันว่ามีลมอุ่นออกมา

อยากทราบว่า เครื่องมันจะไม่พังเร็วหรอครับ ค่าไฟจะพุ่งไหม  แล้วมันมีลมอุ่นออกมาได้ได้อย่างไรหรอครับ

ลองถามคนนั้นสิครับว่าค่าไฟเปนไง อยุ่มานานหรือยัง ส่วนลมอุุ่นออกมา เป็นแบบเตารีด+ พัดลมเปล่า หุหุ คิดเล่นๆๆ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: April 20, 2010, 09:54:39 AM »

ให้ลองฟังเสียงดูครับ ถ้าเวลามันทำงานแล้วได้ยินเสียงฟู่ๆ เขาให้วิธีการต้มน้ำแล้วส่งมาทางท่อครับ ทาง apartment ที่ผมอยู่ใช้แบบนี้ อันนี้จะเปลืองค่าแก๊ซ แต่ถ้าเงียบๆก็อาจจะใช้ไฟฟ้าครับ พวกขดลวดความร้อน
ถ้าเป็นโรงแรมอาจจะใช้ขดลวดความร้อนเพราะควบคุมง่าย หรือถ้าเป็นตามพวกสำนักงานหรือว่าโรงเรียน มักจะใช้ระบบแบบส่งอากาศมาตามท่อน่ะครับ เหมือนในห้างบ้านเรา แต่มันส่งลมร้อนมาได้ด้วย

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #3 on: April 21, 2010, 04:50:04 PM »

ให้ลองฟังเสียงดูครับ ถ้าเวลามันทำงานแล้วได้ยินเสียงฟู่ๆ เขาให้วิธีการต้มน้ำแล้วส่งมาทางท่อครับ ทาง apartment ที่ผมอยู่ใช้แบบนี้ อันนี้จะเปลืองค่าแก๊ซ แต่ถ้าเงียบๆก็อาจจะใช้ไฟฟ้าครับ พวกขดลวดความร้อน
ถ้าเป็นโรงแรมอาจจะใช้ขดลวดความร้อนเพราะควบคุมง่าย หรือถ้าเป็นตามพวกสำนักงานหรือว่าโรงเรียน มักจะใช้ระบบแบบส่งอากาศมาตามท่อน่ะครับ เหมือนในห้างบ้านเรา แต่มันส่งลมร้อนมาได้ด้วย

ขอบคุณครับ

แต่ผมก็ยังสงสัยว่า ปกติควรจะเลือกโหมดHeater แต่เค้าเลือกCoolerทั้งๆที่ข้างนอกเย็นกว่า   เครื่องมันจะบึมๆไหมครับ (เครื่องน่าจะเป็นไฟฟ้า)

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: