มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41136 Posts in 6132 Topics- by 7688 Members - Latest Member: kthanit
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์ปัญหาใน young ครับ เรื่องแรงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ปัญหาใน young ครับ เรื่องแรงครับ  (Read 3249 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: April 10, 2010, 08:19:03 PM »

5-45 เครื่องบินได้รับแรงยก(จากอากาศ)ในทิศตั้งฉากกับระนาบปีกของเครื่องบิน เครื่องบินเล็กได้รับการออกแบบใ้ห้มีปีกให้แรงยกขนาด 3.8 เท่าของน้ำหนักเครื่องบินได้อย่างปลอดภัย แรงที่มีขนาดสูงกว่านี้อาจทำความเสียหายให้กับปีกได้ จงหามุมเอียงสูงสุดที่นักบินขับเครื่องบินเล็กในแนวระดับได้อย่างปลอดภัยโดยไม่เสี่ยงอันตราย ช่วยชี้แนะด้วยครับผม icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 11, 2010, 06:11:16 AM »

ทำเองมาให้ดูก่อน  coolsmiley

sloth
neutrino
*

« Reply #2 on: April 11, 2010, 09:22:37 AM »

การที่เครื่องบินเอียงนี้คล้ายกับพื้นเอียงหรือเปล่าครับอาจารย์
ถ้าเป็นอย่างนั้นน้ำหนักทั้งหมดของเครื่องบินจะลงที่ปีกอย่างเดียวเหรอครับอาจารย์
และการเลี้ยวบนพื้นเอียงต่างจากวัตถุอยู่บนพื้นเอียงธรรมดาอย่างไรครับ
ในกรณีนี้ผมควรจะเลือกอย่างไรดีครับอาจารย์
รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #3 on: April 12, 2010, 06:43:45 PM »

ขอตอบแทนอาจารย์นะครับ
เงื่อนไขของโจทย์คือ ไม่ว่าเครื่องบินจะบินยังไง แรงที่กระทำต่อเครื่องบินจะต้องมีทิศตั้งฉากกับปีก
เพราะฉะนั้น ลองหมุนๆ เครื่องบินดังกล่าวดู มันจะมีมุมๆนึงที่องค์ประกอบในแนวดิ่งของแรงยกไม่สามารถต้านทานแรงโน้มถ่วงได้

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
sloth
neutrino
*

« Reply #4 on: April 12, 2010, 07:33:47 PM »

คือผมไม่เข้าใจที่ว่า ลองหมุนๆ เครื่องบินดังกล่าวดู มันจะมีมุมๆหนึ่งที่องค์ประกอบในแนวดิ่งของแรงยกไม่สามารถต้านทานแรงโน้มถ่วงได้ มันคือยังไงเหรอครับ ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยครับ
และตกลงว่าน้ำหนักของเครื่องบินสะสมอยู่ที่ีปีกเหรอครับผม ช่วยชี้แนะหน่อยครับผม icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #5 on: April 12, 2010, 10:29:23 PM »

คำว่าหมุนๆ ของผมคือ พิจารณาแรงที่กระทำต่อเครื่องบิน เมื่อเครืองบินทำมุม \theta ใดๆ กับแนวระดับ

น้ำหนักของเครื่องบิน ตกทุกที่ครับ ไม่ใช่เฉพาะที่ปีก
แต่แรงยกกระทำเฉพาะที่ปีก แต่เราสามารถมองว่าแรงกระทำกับเครื่องบินทั้งหมดได้
จากกฎของนิวตันสำหรับจุดศูนย์กลางมวลของระบบ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
sloth
neutrino
*

« Reply #6 on: April 16, 2010, 06:59:38 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ Stalker  Smiley Smiley Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น