ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39810 Posts in 5837 Topics- by 4441 Members - Latest Member: gfkoo4857
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์ปัญหาใน youngเรื่องแรงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ปัญหาใน youngเรื่องแรงครับ  (Read 1109 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: April 11, 2010, 09:29:25 AM »

กล่องบรรจุของมวล 30.0 kg เดิมอยู่นิ่งบนพื้นของรถบรรทุกมวล 1500 kg สัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิตระหว่างกล่องและพื้นรถมีค่า 0.30 และ \mu_k = 0.20 ก่อนที่จะมีความเร่งแต่ละค่า รถกำลังแล่นไปทางเหนือด้วยอัตราเร็วคงตัว จงหาขนาดและทิศของแรงเสียดทานที่ทำต่อกล่อง เมื่อรถเคลื่อนที่ด้วยความเร่ง  2.20 ไปทางเหนือ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับผม icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

sloth
neutrino
*

« Reply #1 on: April 11, 2010, 09:35:05 AM »

คือผมลองทำดูอะครับเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าวัตถุอยู่นิ่งหรือเคลื่อนที่ครับ
เพราะผมลองวาดภาพดูครับ ก็มีแต่แรงเสียดทานกระทำต่อวัตถุ
ผมไม่ทราบว่าจะต้องใช้ \mu_s หรือ \mu_k ดีครับ
ถ้าคิดว่าวัตถุอยู่นิ่งจะไ้ด้ \sumF = 0
จะได้ f = \mu_s N
รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: April 22, 2010, 08:15:24 PM »

ผมคิดว่าอย่่างนี้นะ แรงเสียดทานสถิตนั้นมีค่า ได้ตั้งแต่ 0 ถึง  \mu_s N เพราะฉะนั้นถ้าวัตถุนั้น มีแรงที่กระทำมากกว่า แรงเสียดทานสถิตสูงสุดแล้วมันจะเริ่มขยับ ด้วยแรงเสียดทานจนล์ซึ่งคงที่

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น