มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41147 Posts in 6137 Topics- by 7829 Members - Latest Member: aanuiaa
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ปัญหาใน young ครับ  (Read 2206 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sloth
neutrino
*

« on: April 10, 2010, 09:36:02 AM »

ข้อ 4-47 (รบกวนใครที่มีช่วยเปิดดูหน่อยนะครับไม่ได้ลงรูปครับ เน็ตช้าครับ)
วัตถุสองก้อน(ก้อนหนึ่งมีมวล 6.00 kg อีกก้อนหนึ่งมีมวล 5.00 kg)ในรูปข้างล่างต่อกันด้วยเชือกหนักรูปร่างสม่ำเสมอมวล(ทั้งหมดต่อกันในแนวดิ่งหมดเลย) 4.00 kg มีแรงดึงขึ้น 200 N
กระทำขึ้นดังรูป จงหาความตึงที่ปลายเชื่อกด้านบนมีขนาดเท่าไร และความตึงที่จุดกึ่งกลางของเชือกมีค่าเท่าใด
รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #1 on: April 12, 2010, 12:50:35 PM »

ทำข้อaกับbหรือยังหละครับ ถ้าทำaกับbได้แล้ว cก็ต้องทำได้

ในกรณีนี้ แรงตึงเชือกทั้งสองปลายจะไม่เท่ากัน  แรงตึงเชือกที่ปลายบน จะต้องมากกว่า ปลายล่าง เพราะจากกฎข้อสองของนิวตัน แรงตึงเชือกปลายบนและล่างหักลบกันต้องไม่เป็นศูนย์ เนื่องจากเชือกมีน้ำหนักและกำลังเคลื่อนที่ด้วยความเร่ง

ผมแนะนำให้มาลองทำเองก่อน แล้วจะมีคนมาบอกว่าถูกผิดตรงไหนครับ

การถามตรงๆเพื่อให้คนอื่นมาทำให้ดู มันทำให้เราอ๋อตรงนั้น แต่เวลาเราทำเองก็จะผิดอีกอยู่ดี

ฝากถึงข้ออื่นๆที่โพสไปด้วยนะครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
sloth
neutrino
*

« Reply #2 on: April 12, 2010, 05:24:18 PM »

ขอบคุณนะครับสำหรับคำชี้แนะ แต่บางข้อผมทำไม่ได้จริงๆก็จะลองพยายามทำดูนะครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น