ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9360 Members - Latest Member: AngelIyara
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ในค่ายปีก่อนๆ  (Read 20067 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
SK_49428
neutrino
*

« Reply #30 on: April 12, 2010, 07:41:28 PM »

ในที่นี้ผมให้แรงเสียดทานมีทิศขึ้นไปตาม ระนาบด้านข้างของกรวย

เพราะถ้าแรงเสียดทานมีทิศตรงข้ามจากนี้ จะทำให้วัตถุถูกเหวี่ยงออกไป

ทำไมถึงถูกเหวี่ยงออกไปล่ะ ถ้า แรงเสียดทานมีทิศลง มันก็แค่ทำให้แรงเข้าสู่ศูนย์กลางมากขึ้น
ต้องคิดอีกกรณีหนึ่งด้วย คือ แรงเสียดทานมีทิศตรงข้าม
สมการที่ได้คือ
 \Sigma F = N cos\theta + f sin\theta = m \omega^{2} Hsin\theta
จากสามัญสำนึก ถ้าแรงเสียดทานมีทิศเฉียงขึ้น แปลว่าวัตถุมันพยายามจะตกลง นั่นคือ ตอนนั้นมันจะวิ่งช้า คาบก็จะมาก
ในทางกลับกัน ถ้าแรงเสียดทานเฉียงลง นั่นคือวัตถุพยายามจะหนีขึ้นไป แต่มีแรงเสียดทานมาต้านไว้ ตอนนั้นวัตถุจะวิ่งเร็ว คาบก็จะน้อย
สมการที่น้องได้เขียนมา เมื่อคิดคาบน้อยสุดและมากสุด แล้วเมื่อนำมาเทียบกับสมการข้างบนนี้ คาบที่มากที่สุดจะมากกว่าคาบที่มากที่สุดที่ได้จากสมการข้างบนนี้ แต่คาบที่น้อยที่สุดมันไม่จะยังไม่น้อยสุดจริงๆ เพราะคาบที่น้อยที่สุด มันควรจะได้มาจากสมการข้างบนนี้

ขอบคุณพี่ stalker มากครับ

แต่ผมงงในข้อความที่พี่เขียน ดังนี้

เมื่อนำมาเทียบกับสมการข้างบนนี้ คาบที่มากที่สุดจะมากกว่าคาบที่มากที่สุดที่ได้จากสมการข้างบนนี้ แต่คาบที่น้อยที่สุดมันไม่จะยังไม่น้อยสุดจริงๆ เพราะคาบที่น้อยที่สุด มันควรจะได้มาจากสมการข้างบนนี้

สมการข้างบนนี้ หมายถึง อันที่ผมเขียนใช่ไหมครับ
ส่วนอีกอันคือสมการ ที่พี่เขียนใช่ไหมครับ

ผมเข้าใจละ ว่าทำไมเป็นอย่างนี้  ถ้าสิ่งที่พี่จะหมายถึง เป็นเหมือนที่ผมเข้าใจ

พี่ stalker นี่ใช่พี่ปภพรึเปล่า  idiot2
« Last Edit: April 12, 2010, 07:43:07 PM by SK_49428 » Logged
Carapace :P
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #31 on: April 12, 2010, 07:46:08 PM »

พรุ่งนี้สอบแล้ว ตั้งใจทำทุกคนนะครับ angel Grin angel
neutrino
*

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

« Reply #32 on: April 12, 2010, 08:46:49 PM »

ผมว่าพี่ stalker นี่แหละพี่ปภพ
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #33 on: April 12, 2010, 10:19:21 PM »

ขอโทษครับ พิมพ์ไม่เคลียร์ คำว่าข้างบนนี้ คือที่ผมเขียนครับ
พอดีใน reply นั้นผมเขียนแค่สมการเดียว นึกว่าน้องจะเข้าใจ  embarassed

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
nuttachai
neutrino
*

« Reply #34 on: April 13, 2010, 04:02:24 PM »

ผมว่าพี่ stalker นี่แหละพี่ปภพ
great
neutrino
*

« Reply #35 on: April 13, 2010, 07:44:21 PM »

great
ปีที่แล้วพี่เข้มทำฟิสิกส์ได้เยอะมั้ยครับ
nuttachai
neutrino
*

« Reply #36 on: April 14, 2010, 11:16:02 AM »

great
ปีที่แล้วพี่เข้มทำฟิสิกส์ได้เยอะมั้ยครับ
ก็ ไม่ค่อยเยอะเท่าไร  มันก็โอเคอะ 
« Last Edit: April 14, 2010, 11:17:40 AM by nuttachai » Logged
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to: