มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6732 Members - Latest Member: Kasemsant
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ตำแหน่งของแรงปฏิกิริยา/ความเค้น-ความดัน
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตำแหน่งของแรงปฏิกิริยา/ความเค้น-ความดัน  (Read 3788 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
-SIL-
neutrino
*

« on: April 04, 2010, 04:57:08 PM »

1.
จากภาพ ผมอยากทราบว่าตำแหน่งที่แรงปฏิกิริยาที่พื้นเอียงกระทำกับกล่องอยู่ที่ตำแหน่งใด ( A,B,C ) ขอบคุณครับ  Azn

2. ความเค้นกับความดันต่างกันอย่างไรครับ
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #1 on: April 07, 2010, 11:16:39 PM »

มันทำทุกจุดรึเปล่า  idiot2
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #2 on: April 11, 2010, 03:01:26 PM »

1.
จากภาพ ผมอยากทราบว่าตำแหน่งที่แรงปฏิกิริยาที่พื้นเอียงกระทำกับกล่องอยู่ที่ตำแหน่งใด ( A,B,C ) ขอบคุณครับ  Azn

2. ความเค้นกับความดันต่างกันอย่างไรครับ

1.ตามที่คุณGunUltimateIDบอกครับว่า แรงกระทำทุกจุด

แต่ในกรณีที่ไม่พิสดารมาก เราสามารถมองได้ว่า มีแรงปฎิกิริยาตั้งฉากกระทำที่จุดๆเดียว(เพื่อความง่าย)

ดังเช่นในรูป ถ้าไม่มีแรงเสียดทาน สามารถมองได้ว่าแรงปฎิกิริยาตั้งฉาก กระทำที่จุดB  เพราะผลรวมโมเมนต์ต้องเป็นศูนย์ ไม่งั้นกล่องจะหมุน

ในกรณีที่มีแรงเสียดทาน และวัตถุวางอยู่นิ่งๆ สามารถมองได้ว่าแรงปฎิกิริยาตั้งฉาก กระทำระหว่างจุดBกับC  เพื่อต้านแรงเสียดทานที่กำลังจะทำให้กล่องหมุนขวา

2.ความเค้นคือการกระทำต่อวัตถุ แล้วส่งผลให้วัตถุเกิดแรงต้านทานภายในและเกิดการเปลี่ยนสภาพในที่สุด เช่น ยืด หด แตก  โดยทั่วไปจะเขียนในหน่วยของความดัน
ส่วนความดัน ก็คือแรงต่อหนึ่งหน่วยพื้นที่ เหมือนความดันที่เรารู้จักกันปกติ.... ความดันอากาศ ความดันเลือด

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #3 on: April 11, 2010, 04:29:49 PM »

ขอบคุณครับ  Grin
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #4 on: April 11, 2010, 05:28:08 PM »

ขอช่วยเสริมจากพี่ ccchhhaaammmppp หน่อยนะครับ
มันเหมือนกับการมองว่า มีจุด CG ซึ่งเป็นจุดที่เสมือนแรงโน้มถ่วงกระทำที่จุดนั้น
แต่จริงๆแล้ว แรงโน้มถ่วงมันก็กระทำทุกจุดบนวัตถุ

มันมีความเค้นเชิงเส้น แล้วก็ความเค้นเฉือน
ความดัน เป็นความเค้นเชิงปริมาตรครับ  coolsmiley

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
-SIL-
neutrino
*

« Reply #5 on: April 14, 2010, 09:20:17 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  great
ปล. ในหนังสือเค้าให้จุด C เป็นจุดที่แรงปฏิกิริยากระทำเลยครับ เพื่อที่จะไปคำนวณหาว่าทำอย่างไรกล่องถึงจะไม่ล้มลงมาครับ (เป็นข้อสอบ ม.ปลาย ธรรมดาครับ)
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: April 14, 2010, 09:43:13 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  great
ปล. ในหนังสือเค้าให้จุด C เป็นจุดที่แรงปฏิกิริยากระทำเลยครับ เพื่อที่จะไปคำนวณหาว่าทำอย่างไรกล่องถึงจะไม่ล้มลงมาครับ (เป็นข้อสอบ ม.ปลาย ธรรมดาครับ)

ครับผม กรณีที่กล่องกำลังจะล้มพอดี แรงปฎิกิริยาจะกระทำที่จุดC  เพราะเป็นจุดที่แรงปฎิกิริยาให้ทอร์กได้มากที่สุดในการต้านทอร์กจากแรงเสียดทาน

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น