มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7312 Members - Latest Member: Ken
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องSHM+พลังงาน(การหมุน)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องSHM+พลังงาน(การหมุน)  (Read 3053 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pimmm
neutrino
*

« on: April 02, 2010, 12:45:09 PM »

เป็นข้อสอบเก่าค่ะ

ห่วงรูปวงกลมมีโมเมนต์ความเฉื่อยรอบแกนผ่านจุดศูนย์กลางในแนวตั้งฉาก I=mr2 ถ้าห้อยห่วงที่ขอบในแนวดิ่ง ห่วงจะแกว่งด้วยคาบเท่าไร

(นึกภาพออกมั้ยคะ 55)

ตอนแรกเราหา I ที่จุดห้อยก่อน ได้ I=mr2+mr2 =2mr2 ทีนี้เราใช้กฎอนุรักษ์พลังงานได้ Ep=Ek
ที่เราสงสัยคือถ้าคิด Ek=0.5Iw2   (w=อัตราเร็วเชิงมุม=vcm/r)   จะได้ Ek =0.5(2mr2)(vcm/r)2 =mvcm2

กับแบบ Ek =0.5mvcm2 ได้ค่าไม่เท่ากัน  แต่เราเลือกคิดพลังงานจลน์แบบแรกคำตอบจะถูก  ก็เลยสงสัยว่าทำไมใช้แบบหลังคิดไม่ได้  แล้วถ้าจะเอาพลังงานรวมจริงๆ ทำไมไม่จับมันรวมกันไปเลย <<  ช่วงนี้เราสับสนมากค่ะ 555

อีกเรื่อง !!!!

ช่วยดูวิธีคิดเราหน่อยนะคะ  << หาสมการSHMจากงาน พลังงาน
มุม x ใดๆที่ทำกับแนวดิ่ง

Eรวม = mgr(1-cosx) + mvcm2

ดิฟ by dt ได้  :  -gvcmsinx = 2vcmacm
sinx = s/r   (sคือระยะที่cmแกว่ง)   >>  -(g/r)s = 2acm

แล้วจะได้ w2=g/(2r)   ...  คำตอบถูกกก

รบกวนช่วยตรวจวิธีหน่อยนะคะ ^^

ขอบคุณนะคะ
ps เราพึ่งลงครั้งแรก อาจจะพิมพ์ผิดบ้าง เพราะตาลายมากค่ะ 555

แวะมาแก้นิดนึงค่ะ ตอนแรกดิฟผิด buck2
« Last Edit: April 03, 2010, 02:09:53 PM by pimmm » Logged
pataty
neutrino
*

« Reply #1 on: April 02, 2010, 01:21:44 PM »

คือผมว่าโจทย์มันไม่เคลียร์นะ

ต้องกำหนดด้วยว่าที่จุดแขวนนั้นลื่นหรือมีแรงเสียดทาน

เพราะเนื่องจากเวลาเราคิดพลังงานจลทั้งหมดจะำได้ว่า   

พลังงานจล=พลังงานจลของcm+พลังงานจลรอบcm(คิดว่าจุดcmหยุดนิ่ง>>คือกรอบของcmนั่นเอง)

ดังนั้นกรณีนี้ที่คิดแบบนี้ ผมคิดว่าโจทย์น่าจะเป็นแบบลื่นทำให้มันไม่หมุนรอบcm

ส่วนที่เหลือน่าจะโอเคแล้วคับ 2funny
pimmm
neutrino
*

« Reply #2 on: April 02, 2010, 07:47:59 PM »

คือผมว่าโจทย์มันไม่เคลียร์นะ

ต้องกำหนดด้วยว่าที่จุดแขวนนั้นลื่นหรือมีแรงเสียดทาน

เพราะเนื่องจากเวลาเราคิดพลังงานจลทั้งหมดจะำได้ว่า    

พลังงานจล=พลังงานจลของcm+พลังงานจลรอบcm(คิดว่าจุดcmหยุดนิ่ง>>คือกรอบของcmนั่นเอง)

ดังนั้นกรณีนี้ที่คิดแบบนี้ ผมคิดว่าโจทย์น่าจะเป็นแบบลื่นทำให้มันไม่หมุนรอบcm

ส่วนที่เหลือน่าจะโอเคแล้วคับ 2funny

แหะๆ คือจริงๆโจทย์มีรูปอะค่ะ  แต่เราขี้เกียจวาด  2funny
จุดนั้นไม่มีแรงเสียดทานค่ะ

จริงๆเป็นห่วงวงกลมแขวนแนวดิ่ง(เหมือนกรอบรูปอะ ที่ยึดด้วยตะปูอันเดียว) แล้วเราทำให้มันแกว่งSHMอะค่ะ
นึกภาพออกเปล่่าหว่า หรือเราทำให้งงขึ้น  2funny

จากที่่บอก พลังงานจล=พลังงานจลของcm+พลังงานจลรอบcm คือคิดแบบกลิ้งใช่เปล่่าคะ
แล้วถ้าในกรณีแบบกรอบรูปนี่เวลาเราคิดพลังงานจลน์ทำไมต้องคิดแบบ 0.5Iw2 ล่ะคะ  idiot2 Cry

ขอบคุณค่ะ ๆๆ
« Last Edit: April 03, 2010, 02:16:24 PM by pimmm » Logged
pataty
neutrino
*

« Reply #3 on: April 03, 2010, 07:42:41 PM »

ความจิงมันไม่หมุนคับนั้นหมายความว่ามีแค่พลังงานจลน์การเคลื่อนที่เท่านั้นเป็น 0.5mv^2 คับแต่มันบังเอิญเท่ากับตัวที่น้องบอกมาเท่านั้นเอง  Smiley
« Last Edit: April 03, 2010, 08:19:40 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
pimmm
neutrino
*

« Reply #4 on: April 11, 2010, 06:29:40 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
ตอนนี้เข้าใจแล้ว smitten

รู้สึกว่าเร็วๆนี้จะเข้าบอร์ดไม่ได้
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น