ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41770 Posts in 6309 Topics- by 10318 Members - Latest Member: pakorn
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์เรื่องแสงที่สงสัยครับ  (Read 11060 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: April 01, 2010, 06:23:44 PM »

วัตถุชิ้นเล็กๆๆวางอยู่หน้ากระจกราบเล็กๆ ซึ่งหนา 1 เซนติเมตร ถ้าระยะจากวัตถุถึงผิวที่ไม่ได้ฉาบปรอทเท่ากับ 4 เซนติเมตร ภาพที่เกิดอยู่ห่างจากผิวด้านที่ไม่ได้ฉาบปรอทเป็นระยะทางเท่าไร (ดรรชนีหักเหของแก้วเท่ากับ 1.5 )  คือผมคิดแล้วไม่ตรงกับเฉลยครับผม idiot2 idiot2 จึงขอคำชี้แนะด้วยครับจากผู้ที่ทราบครับ icon adore icon adore
« Last Edit: April 01, 2010, 10:34:16 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: April 01, 2010, 06:25:20 PM »

...  คือผมคิดแล้วไม่ตรงกับเฉลยครับผม idiot2 idiot2 จึงขอคำชี้แนะด้วยครับจากผู้ที่ทราบครับ icon adore icon adore

แสดงมาให้ดู จะได้เห็นว่าเข้าใจผิดที่ไหน  coolsmiley

AP
neutrino
*

« Reply #2 on: April 01, 2010, 08:40:14 PM »

พิจารณาการหักเหของแสงจากอากาศไปแก้ว
\dfrac{n_a_i_r}{s_o_b} + \dfrac{n_g_l}{s_I_1} = 0
แทนค่า   s_o_b = 4 cm  และ  n_g_l = 1.5  และ   n_a_i_r = 1.0
 จะได้  s_I_1  =  - 6.0 cm
 จะได้  s_I_2  =   8.0  cm เีทียบกับผิวด้านที่ไม่ได้ฉาบปรอท
พิจารณาตอนที่หักเหจากแก้วไปอากาศ

\dfrac{n_g_l}{s_I_2} + \dfrac{n_a_i_r}{s_I_3} = 0
  แทนค่า  s_I_2 
จะได้  s_I_3    = \dfrac{-16}{3}
 ไม่ทราบว่าผิดตรงไหนช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore
« Last Edit: April 01, 2010, 08:44:08 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #3 on: April 01, 2010, 09:08:32 PM »

พิจารณาการหักเหของแสงจากอากาศไปแก้ว
\dfrac{n_a_i_r}{s_o_b} + \dfrac{n_g_l}{s_I_1} = 0
แทนค่า   s_o_b = 4 cm  และ  n_g_l = 1.5  และ   n_a_i_r = 1.0
 จะได้  s_I_1  =  - 6.0 cm
 จะได้  s_I_2  =   8.0  cm เีทียบกับผิวด้านที่ไม่ได้ฉาบปรอท
พิจารณาตอนที่หักเหจากแก้วไปอากาศ

\dfrac{n_g_l}{s_I_2} + \dfrac{n_a_i_r}{s_I_3} = 0
  แทนค่า  s_I_2 
จะได้  s_I_3    = \dfrac{-16}{3}
 ไม่ทราบว่าผิดตรงไหนช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore
มีรูปประกอบไหมครับ ผมงงๆ idiot2 idiot2
AP
neutrino
*

« Reply #4 on: April 01, 2010, 09:22:33 PM »

เน็ตผมไม่ค่อยดีครับ จะพยายามอยู่ครับ  bang head bang head

AP
neutrino
*

« Reply #5 on: April 01, 2010, 09:25:18 PM »

โพสท์รูปยังไงหรอครับ ผมก็กดตรงที่ add แล้้วครับข้างล่างครับแต่พอกดโพสท์มันโหลดตั้งนานไม่ได้ครับ

SuperHelper

« Reply #6 on: April 01, 2010, 10:38:48 PM »

...  คือผมคิดแล้วไม่ตรงกับเฉลยครับผม idiot2 idiot2 จึงขอคำชี้แนะด้วยครับจากผู้ที่ทราบครับ icon adore icon adore

มาจากหนังสืออะไร เฉลยเขาตอบเท่าใด  ผมคิดในใจก็ได้ระยะ 5.3 cm หลังผิวหน้า  coolsmiley
« Last Edit: April 01, 2010, 10:50:34 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

AP
neutrino
*

« Reply #7 on: April 02, 2010, 10:25:28 AM »

คือโจทย์ข้อนี้นั้นได้มาจากหนังสือของเพื่อนครับคือเป็นหนังสือรวมข้อสอบสสวท.รอบแรกครับ ปี 2539 ครับ ผมคิดแล้วได้คำตอบดังที่แสดงครับ แต่ตอนนี้หนังสืออยู่ที่เพื่อนครับ bang head bang head bang head bang headไว้จะลองcheck ดูครับ
ขอบคุณมากๆๆครับอาจารย์ที่ช่วยคิดครับ icon adore icon adore icon adore icon adore

AP
neutrino
*

« Reply #8 on: April 02, 2010, 10:32:05 AM »

โทรcheck แ้ล้วครับ ตอนแรกผมคิดเลขผิดครับ bang head bang head ที่ได้ระยะเป็นลบเพราะมันอยู่คนละด้านกับที่แสงออกครับ ก็ได้ระยะเท่ากับ 5.3 ครับ เท่ากันครับ ขอบคุณมากๆๆครับ icon adore icon adore icon adore

AP
neutrino
*

« Reply #9 on: April 02, 2010, 10:36:04 AM »

โทรcheck แ้ล้วครับ ตอนแรกผมคิดเลขผิดครับ bang head bang head ที่ได้ระยะเป็นลบเพราะมันอยู่คนละด้านกับที่แสงออกครับ ก็ได้ระยะเท่ากับ 5.3 ครับ เท่ากันครับ ขอบคุณมากๆๆครับ icon adore icon adore icon adore

tarapon
neutrino
*

« Reply #10 on: April 02, 2010, 11:32:46 AM »

กำหนด \theta และ  \beta เป็นมุมเล็กๆ ดังรูป

ระยะที่ต้องการคือ EG

ซึ่งเท่ากับ \dfrac{EC}{\tan\theta}=\dfrac{EC}{\theta}

EC=EB+BC

=X+2\tan\beta=X+2\beta

ดังนั้น

EG=\frac{X+2\beta}{\theta}-------1

จากกฎของ Snell จะได้

\sin(\theta)=n\sin(\beta)

\theta=n\beta -----2

พิจารณา สามเหลี่ยมAEB จะได้

\tan(\theta)=\dfrac{X}{4}

แทนค่าเข้าไปใน 2 จะได้

\beta=\dfrac{X}{4n}

แทน  \theta , \beta ใน 1 จะได้

EG=\dfrac{\frac{X}{2n}+X}{\frac{X}{4}}

แทนค่า n=1.5 แล้วจัดรูป จะได้

EG=2[\frac{1+2(1.5)}{1.5}]

ดังนั้น จะได้ตำแหน่งภาพ เท่ากับ 5.3 วัดจากหน้ากระจก

ช่วย check ให้หน่อยครับ  icon adore

« Last Edit: April 02, 2010, 07:08:09 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
tarapon
neutrino
*

« Reply #11 on: April 02, 2010, 11:38:24 AM »

มีปัญหานิดหน่อยครับ
จะแก้ยังไงดีครับ ตอน preview มันออกมาดี แต่พอ save ปุปก็เป็นอย่างนี้เลย  uglystupid2
ช่วยด้วยครับ  icon adore
SuperHelper

« Reply #12 on: April 02, 2010, 11:50:20 AM »

จะแก้ยังไงดีครับ ตอน preview มันออกมาดี แต่พอ save ปุปก็เป็นอย่างนี้เลย  uglystupid2

ท่าทางหนูจะไม่เคย  Shocked  เวลาใส่ tag tex ให้ใช้ตัวเล็ก อย่าใช้ตัวใหญ่เป็น Tex และอย่าพิมพ์ติดกับภาษาไทย ต้องมีวรรคก่อน  knuppel2 knuppel2 knuppel2

tarapon
neutrino
*

« Reply #13 on: April 02, 2010, 04:44:17 PM »

ท่าทางหนูจะไม่เคย  Shocked  เวลาใส่ tag tex ให้ใช้ตัวเล็ก อย่าใช้ตัวใหญ่เป็น Tex และอย่าพิมพ์ติดกับภาษาไทย ต้องมีวรรคก่อน  knuppel2 knuppel2 knuppel2
ขอบคุณอาจารย์มากที่สุดเลยครับ  smitten
และผมจะจำไว้ครับ  bang head
AP
neutrino
*

« Reply #14 on: April 03, 2010, 03:42:57 PM »

พี่่ tarapon ทำคนละแบบกับผมครับ ขอบคุณพี่มากๆๆครับที่ช่วยเฉลยครับ icon adore icon adore

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: