ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การตัดเพชร  (Read 2851 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yonexyy
neutrino
*

« on: March 31, 2010, 08:03:42 PM »

เห็นว่ามใช้เลเซอร์ แล้วเลเซอร์มันใช่แสง แดงๆๆไหมครับ มันคืออะไร   idiot2
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #1 on: April 08, 2010, 10:04:03 PM »

เคยได้ยินคำว่า เพชรตัดเพชร มั้ยครับ  2funny
ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่าเค้าใช้ เลเซอร์ตัด แต่เลเซอร์ มันมาจากคำว่า Light amplification by stimulated emission of radiation
คือการกระตุ้นอะตอมให้ดูดกลืนพลังงานเข้าไปเปลี่ยนระดับพลังงานเป็นสภาวะถูกกระตุ้น เมื่อมันคายพลังงานกลับสู่ สภาวะพื้น มันจะคายพลังงานออกมาในรูปแสง ซึ่งแสงที่ได้ออกมาจะมีเฟสและความถึ่เท่าๆกัน แล้วก็ไม่กระจาย
ลองอ่านดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/LASER
ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็ทักท้วงได้นะครับ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: