มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์สมการในหนังสือสอวน.เล่มกลศาสตร์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สมการในหนังสือสอวน.เล่มกลศาสตร์  (Read 2421 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« on: March 30, 2010, 05:07:31 PM »

คือผมนั้นได้ไปทำโจทย์ในหนังสือสอวน.ครับแล้วมีสมการรูปดังข้างล่าง
\displaystyle(\lambda x + m)\dfrac{dv}{dt} = mg - \lambda x g - \lambda v^{2}
ไม่ทราบว่า จะแก้หา  \displaystyle v(x)  อย่างไรดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับผม  icon adore icon adore icon adore idiot2 idiot2
« Last Edit: March 30, 2010, 05:30:37 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
AP
neutrino
*

« Reply #1 on: March 30, 2010, 05:10:16 PM »

และก็อีกข้อครับ
ข้อที่ไม้พิงกับกำแพงลื่นและอยู่บนพื้นลื่นทำมุม \displaystyle\theta ปล่อยท่อน AB ยาว l จากหยุดนิ่ง เมื่อ \displaystyle\theta = \displaystyle\theta_0  จงหาค่ามุม \displaystle\theta ที่ปลาย A เริ่มผละออกจากผนังในเทอมของ \displaystyle\theta_0  ปลาย A แตะผนััง B อยู่ที่พื้น
   คือข้อนี้ผมทำจนถึงหลักการอนุรักษ์พลังงานครับดังข้างล่างครับ
โดย X_c_m = \dfrac{l}{2}\sin \theta     Y_c_m = \dfrac{l}{2}\cos \theta

\displaystyle(\dfrac{1}{2}M{\dfrac{dX_c_m}{dt}})^2 + \displaystyle(\dfrac{1}{2}M{\dfrac{dY_c_m}{dt}})^2 + \dfrac{1}{2}I_c_m(\dfrac{d\theta }{dt}) ^2+Mg\dfrac{l}{2}\cos \theta

=  \displaystyle(\dfrac{1}{2}Ml^2)(({\cos \theta})^2 + (\sin \theta)^2 +\dfrac{1}{12} )(\dfrac{d\theta }{dt})^2 + Mg\dfrac{1}{2}\cos \theta

ทำไมถึงไม่เป็น
 = 
\displaystlyle(\dfrac{1}{2}Ml^2)(\dfrac{{\cos \theta}^2}{4} +\dfrac{{\sin \theta}^2}{4}+\dfrac{1}{12} )(\dfrac{d\theta }{dt})^2 + Mg\dfrac{1}{2}\cos \theta  
หละครับ เพราะว่า  X_c_m = \displaystyle\dfrac{l}{2}\sin \theta     Y_c_m = \displaystyle\dfrac{l}{2}\cos \theta
ไม่ใช่หรอครับ idiot2 idiot2 หรือว่าผมสะเพร่าเองครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: March 30, 2010, 05:33:02 PM by AP » Logged

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #2 on: March 30, 2010, 05:16:49 PM »

คือผมนั้นได้ไปทำโจทย์ในหนังสือสอวน.ครับแล้วมีสมการรูปดังข้างล่าง
\displaystyle(\lambda x + m)\dfrac{dv}{dt} = mg - \lambda x g - \lambda v^{2}
ไม่ทราบว่า จะแก้หา  \displaystyle v  อย่างไรดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับผม  icon adore icon adore icon adore idiot2 idiot2
x ขึ้นกับ v รึเปล่า Huh ขอโทษครับ เพิ่งทราบว่าอ.ปิยพงษ์มาตอบแล้ว

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
AP
neutrino
*

« Reply #3 on: March 30, 2010, 05:25:44 PM »

ไม่ทราบว่า จะแก้หา  \displaystyle v  อย่างไรดีครับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับผม  icon adore icon adore icon adore idiot2 idiot2
x ขึ้นกับ v รึเปล่า Huh ขอโทษครับ เพิ่งทราบว่าอ.ปิยพงษ์มาตอบแล้ว
อาจารย์ ท่านแนะเฉยๆๆครับ ว่าให้อ่านวิธีตามที่บอกครับ ถ้าอยากทำก็ำทำได้ครับ icon adore icon adore

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น