ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41499 Posts in 6261 Topics- by 9246 Members - Latest Member: nata6969
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สวอน ม.4 ปลายค่ายสอง 2552-53  (Read 61682 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #75 on: March 27, 2010, 04:18:48 PM »

กรรม อย่างงี้ก็ผิดไปอีกสิครับ
ตอนตอบข้อ 2.3 ก็ไม่ได้คูณเลขให้อีก เพราะตอนสอบรนมาก  
อยากทราบเหตุผลว่าทำไมต้องใช้พื้นที่เงาฉาย ด้วยอะครับ

...

ก็เพราะมันเป็นสิ่งที่ถูก  2funny  เราต่างหากที่ต้องตอบว่าทำไมทำอย่างที่เราทำ  Shocked

พลังงานที่ตกลงบนพื้นที่เงาฉายเป็นพลังงานเดียวกับที่ตกลงบนพื้นที่หลังเงาฉาย ไม่ว่าพื้นที่ด้านหลังจะบิดเบี้ยวโค้งอย่างไรก็ตาม คิดดูดี ๆ  Grin

Polar_Ice
neutrino
*

« Reply #76 on: March 27, 2010, 04:27:53 PM »

ถ้าเป็นแรง หรือสนามไฟฟ้าอะไรประมาณนี้
ผมพอเข้าใจว่า (ในรูปนะครับ) เวลาแตกแรงก็แตกเหลือเฉพาะในแนวแกน z
ในที่นี้ก็คือ \[\delta A\cos \theta \] เพราะแรงในแนวแกน x หรือ y มันจะหักล้างกันเอง

แต่กรณีนี้ผมไม่เข้าใจอะครับ
มันเป็นพลังงาน เป็นปริมาณ scalar
เราก็น่าจะมาบวกกันได้เลย

« Last Edit: November 19, 2013, 06:30:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Polar_Ice
neutrino
*

« Reply #77 on: March 27, 2010, 04:34:50 PM »

แต่ถ้าเราเอาไฟฉาย ฉายทรงกลม มันก็ได้เงาเป็นวงกลม

ถ้าคิดแบบนี้มันก็น่าจะคิดพื้นที่เงาฉาย

ยังไม่เข้าใจอย่างลึกซึ้งอะครับ
SuperHelper

« Reply #78 on: March 27, 2010, 04:37:05 PM »

ถ้าเป็นแรง หรือสนามไฟฟ้าอะไรประมาณนี้
ผมพอเข้าใจว่า (ในรูปนะครับ) เวลาแตกแรงก็แตกเหลือเฉพาะในแนวแกน z
ในที่นี้ก็คือ \[\delta A\cos \theta \] เพราะแรงในแนวแกน x หรือ y มันจะหักล้างกันเอง

แต่กรณีนี้ผมไม่เข้าใจอะครับ
มันเป็นพลัีงงาน เป็นปริมาณ scalar
เราก็น่าจะมาบวกกันได้เลย

หนูคิดอย่างนี้นะหนู   สมมุตินะว่ามีพวกเสื้อประสาทตั้งแถวสิบคนเป็นหน้ากระดานยิงลูกปืนออกมาในแนวตั้งฉากกับหน้ากระดาน  ถ้ามีพวกเสื้อเหนียวยืนเป็นหน้ากระดานรับลูกปืนในแนวตั้งฉากกับทิศทางยิง  กับมีพวกเสื้อเสียวยืดคดเคี้ยวอยู่ด้านหลังพวกเสื้อเหนียว ลูกกระสุนที่ตกใส่พวกเสื้อเหนียว กับที่ตกใส่พวกเสื้อเสียวเมื่อพวกเสื้อเหนียวเผ่นหนีออกไป จะเท่ากันไหม  Grin

Polar_Ice
neutrino
*

« Reply #79 on: March 27, 2010, 04:41:18 PM »

เท่ากันครับ  ทั้งเสียวและเหนียวเลย

ขอบคุณครับอาจารย์
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #80 on: March 27, 2010, 04:47:07 PM »

ขอบคุณครับ
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #81 on: March 27, 2010, 05:23:18 PM »

ขอบคุณมากๆๆครับอาจารย์  icon adore icon adore icon adoreผิดไปอีกแล้วเรา bang head bang head bang head bang head

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
SuperHelper

« Reply #82 on: March 30, 2010, 01:49:57 PM »

รู้สึกว่าผมจะเข้ามาช้าไปหน่อยเลยไม่ทันข้อ 8 ครึ่งเเรกนะครับ
เหลือเเต่ครึ่งหลังที่ไม่ค่อยมั่นใจสักเท่าไหร่  Huh
8.3) d \vec{\tau }= \vec{r} \times  d \vec{F}
         \vec{\tau }= iB\int_{0}^{b}rdr\hat{k}
         \vec{\tau }= \dfrac{ib^{2}B}{2} \hat{k}
...

ทิศทางของทอร์กถูกหรือเปล่า  Grin

Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #83 on: March 30, 2010, 03:29:39 PM »

ขอลองทำข้อ 1 หน่อยนะครับ
1.1 จากโจทย์ ทักสินจะอยู่ในพิกัด X และอภิซีดจะอยู่ในพิกัด X^\prime
เนื่องจากทักสินอยู่นิ่งเทียบกับยานแดง ทักสินจึงเห็นท้ายยานแดงที่พิกัด x = L
พิจารณาด้านหน้าของยานแดงเมื่อท้ายยานแดงผ่านอภิซีด เวลาของทักสินผ่านไป t = \dfrac{L}{V} เวลาของอภิซีดผ่านไป t^\prime พิกัดหัวยานแดงเทียบกับทักสินคือ x = 0

จากสูตรการแปลงโลเร็นตซ์
x^\prime = \gamma(x - Vt) = -\gamma Vt  แทนค่า t = \dfrac{L}{V}
นั่นคืออภิซีดจะเห็นหัวยานแดงที่ตำแหน่ง x^\prime = -\gamma L = - \dfrac{L}{\sqrt{1-\frac{V^2}{c^2}}}
และจาก
t^\prime = \gamma(t - \dfrac{Vx}{c^2}) =\gamma t
จะได้  t^\prime = \dfrac{L}{V \sqrt{1-\frac{V^2}{c^2}}}
รู้สึกจะผิดครับ ช่วยตรวจให้ผมด้วย ขอบคุณมากครับ  icon adore

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
SuperHelper

« Reply #84 on: March 30, 2010, 03:57:10 PM »

ขอลองทำข้อ 1 หน่อยนะครับ
1.1 จากโจทย์ ทักสินจะอยู่ในพิกัด X และอภิซีดจะอยู่ในพิกัด X^\prime
เนื่องจากทักสินอยู่นิ่งเทียบกับยานแดง ทักสินจึงเห็นท้ายยานแดงที่พิกัด x = L
พิจารณาด้านหน้าของยานแดงเมื่อท้ายยานแดงผ่านอภิซีด เวลาของทักสินผ่านไป t = \dfrac{L}{V} เวลาของอภิซีดผ่านไป t^\prime พิกัดหัวยานแดงเทียบกับทักสินคือ x = 0

จากสูตรการแปลงโลเร็นตซ์
x^\prime = \gamma(x - Vt) = -\gamma Vt  แทนค่า t = \dfrac{L}{V}
นั่นคืออภิซีดจะเห็นหัวยานแดงที่ตำแหน่ง x^\prime = -\gamma L = - \dfrac{L}{\sqrt{1-\frac{V^2}{c^2}}}
และจาก
t^\prime = \gamma(t - \dfrac{Vx}{c^2}) =\gamma t
จะได้  t^\prime = \dfrac{L}{V \sqrt{1-\frac{V^2}{c^2}}}
รู้สึกจะผิดครับ ช่วยตรวจให้ผมด้วย ขอบคุณมากครับ  icon adore

ตรวจแล้ว ผิดจริงด้วย  Shocked  ผิดตรงเวลา อภิซีดต้องหาตำแหน่งของหน้ายานแดงที่เวลาเดียวกับที่อภิซีดบอกว่าท้ายยานแดงอยู่ที่หน้าเขา  ดังนั้นอภิซีดต้องหาเวลานี้ก่อน  Grin

กฤษดา
neutrino
*

« Reply #85 on: March 31, 2010, 08:09:26 AM »

ข้อแรกผมได้ -30 cm แต่ตอนสอบลืมตอมว่ารวมแสงหรือกระจายแสง
ข้อสองได้ +50 cm
ส่วนข้อ 3 ไม่มั่นใจว่าได้ -28 cm ป่้าวครับ ช่วยเช็คที

ข้อสาม ผมได้ -12.5 cm
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #86 on: March 31, 2010, 05:40:03 PM »

มีใครมีแนวคิดข้อ 11.2 (แผ่นอวตาร) บ้างครับ (จนถึงบัดนี้ยังหาแนวทางไม่ออกเลย)
ใครก็ได้ช่วยแนะหน่อยครับ  icon adore icon adore icon adore
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #87 on: April 02, 2010, 02:14:14 PM »

น่าจะเหมือนในนี้นะครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2366.105.html
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #88 on: April 02, 2010, 05:58:49 PM »

น่าจะเหมือนในนี้นะครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2366.105.html
ขอบคุณมากครับ  smitten แต่ผมก็ยังคิดไม่ออก  embarassed bang head bang head
SuperHelper

« Reply #89 on: April 02, 2010, 09:10:23 PM »

มีใครมีแนวคิดข้อ 11.2 (แผ่นอวตาร) บ้างครับ (จนถึงบัดนี้ยังหาแนวทางไม่ออกเลย)
ใครก็ได้ช่วยแนะหน่อยครับ  icon adore icon adore icon adore

ให้ช่อง 1 เป็นช่องที่จะเอาแผ่นอวตารไปปิด

ก่อนปิดแผ่นอวตาร เงื่อนไขการแทรกสอดให้ตำแหน่งสว่างบนฉากคือ \dfrac{2\pi}{\lambda}(s_2 - s_1) = m \times 2\pi

เมื่อมีแผ่นอวตารหนา t มาปิดช่อง 1 เนื่องจากแสงเดินทางช้าในตัวกลางอื่นที่ไม่ใช่อากาศ ระยะทางเชิงแสงที่มาจากช่อง 1 จะมากขึ้น  ตำแหน่งสว่างกลางซึ่งเดิมอยู่ที่ m = 0 เมื่อระยะทางจากสองเส้นทางเท่ากันจะเลื่อนไปใกล้ทางด้านช่อง 1 เพื่อให้ระยะทางเชิงแสงจากสองเส้นทางเท่ากัน

เงื่อนไขการแทรกสอดแบบเสริมกันจะเป็น \dfrac{2\pi}{\lambda}s_2 -\left [\dfrac{2\pi}{\lambda}(s_1-t)+\dfrac{2\pi}{\lambda_n}t\right ] = m^\prime \times 2\pi  เมื่อ \lambda_n เป็นความยาวคลื่นในแผ่นอวตาร ซึ่งมีค่าเท่ากับ \dfrac{\lambda}{n}

หรือ \dfrac{2\pi}{\lambda}[s_2 - s_1-(n-1)t] = m^\prime \times 2\pi

ถ้าเราสนใจดูตำแหน่งสว่างกลาง เราให้ m^\prime=0

ทำให้ได้ \dfrac{2\pi}{\lambda}[s_2 - s_1-(n-1)t] = 0

แต่ \dfrac{2\pi}{\lambda}(s_2 - s_1) = m \times 2\pi

ดังนั้น (n-1)t=m \times \lambda  แทนค่าดรรชนีหักเหของแผ่นอวตาร และความยาวคลื่นแสงในอากาศ ก็จะได้ m   Grin
« Last Edit: April 02, 2010, 09:13:24 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Up
Print
Jump to: