ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40668 Posts in 5991 Topics- by 5729 Members - Latest Member: Konosuba
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์สวอน ม.4 ปลายค่ายสอง 2552-53  (Read 33258 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #45 on: March 26, 2010, 02:10:13 PM »

จากโจทย์บอกว่า R ต่อขนานกับ  L และ C   ที่ต่ออนุกรมกันอยู่ไม่ใช่หรอครับ คุณ stalker ก็อธิบายแล้วครับ

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #46 on: March 26, 2010, 02:11:28 PM »

...

รู้สึกนายจะทำผิดนะ เค้าถามกระแสที่ไหลผ่านอุปกรณ์ ต้องเอากระแสที่ผ่าน R มาบวก(คิดเฟสด้วย)กับกระแสที่ผ่าน L และ C ซึ่งกระแสที่ผ่าน L และ C ต้องเท่ากันทั้งเฟสและขนาด เพราะทั้งสองต่ออนุกรมกัน

อ้าว กระแสที่ไหลผ่าน R มันต้องแยกไหลไป L และ C งั้นเราก็สามารถสรุปได้ว่ากระแสที่ไหลผ่าน R จะเท่ากับกระแสที่ไหลผ่าน L และ C รวมกันไม่ใช่หรือ?   Huh
โจทย์เค้าบอกว่า มี R ต่อขนานกับ (LและCที่ต่ออนุกรมกัน) คือต่อ L C แบบอนุกรมกันก่อน แล้วค่อยเอา R มาต่อขนาน

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
vichayanun
neutrino
*

« Reply #47 on: March 26, 2010, 02:14:55 PM »

อุฟ! ซวยแล้ว!
ผมไปนึกว่า R ต่ออนุกรมกับ (L และ C ต่อขนานกัน) ครับ
ขอโทษจริงๆ ครับ

แต่เก็บวิธีเฉลยไว้เป็นตัวลวงดีกว่า เดี๋ยวอาจจะมีพวกดูแต่คำตอบ ไม่ได้คิดมาก่อน
AP
neutrino
*

« Reply #48 on: March 26, 2010, 02:21:32 PM »

อุฟ! ซวยแล้ว!
ผมไปนึกว่า R ต่ออนุกรมกับ (L และ C ต่อขนานกัน) ครับ
ขอโทษจริงๆ ครับ

แต่เก็บวิธีเฉลยไว้เป็นตัวลวงดีกว่า เดี๋ยวอาจจะมีพวกดูแต่คำตอบ ไม่ได้คิดมาก่อน
ก็ช่วยๆๆกันสิครับ ผมจะไปบอกหน้า topic แล้วกันครับ coolsmiley

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
AP
neutrino
*

« Reply #49 on: March 26, 2010, 02:22:47 PM »

ขอร่วมวงเฉลยข้อ 10.1 (นึกข้อ 10.2 ไม่ออก) ละกันนะครับ ถ้าผิดเชิญประณามได้ตามสบายเลยนะครับ  2funny

ข้อ 10.1

เนื่องจากผมวาดรูปวงจรลงคอมฯ ไม่ได้ ดังนั้นจึงขอประกาศตัวแปรต่อไปนี้

ให้ v เป็นความต่างศักย์ของไฟฟ้ากระแสสลับ
 V_{0} เป็นแอมพลิจูดของความต่างศักย์ของไฟฟ้ากระแสสลับ (โจทย์ให้ V_{0}=10 V)
i เป็นกระแสที่ไหลผ่านตัวต้านทาน R (โจทย์ให้ R=1000 \Omega)
I เป็นแอมพลิจูดของกระแสที่ไหลผ่านตัวต้านทาน R
i_{1} เป็นกระแสที่ไหลผ่านขดลวดเหนี่ยวนำ L (โจทย์ให้ L=796 \mu H)
i_{2} เป็นกระแสที่ไหลผ่านตัวเก็บประจุ C (โจทย์ให้ C=31.8 \mu F)
I_{1} เป็นแอมพลิจูดของกระแสที่ไหลผ่านขดลวดเหนี่ยวนำ L
I_{2} เป็นแอมพลิจูดของกระแสที่ไหลผ่านตัวเก็บประจุ C
\omega เป็นความถี่ของกระแสสลับ (โจทย์ให้ \omega =50.0 Hz)

ให้
v=V_{0}sin(\omega t+\phi)
และ
i=Isin(\omega t)
จากวงจรจะได้
V_{0}sin(\omega t+\phi)=IRsin(\omega t)+I_{1}\omega Lsin(\omega t+\frac{\pi}{2})
V_{0}sin(\omega t+\phi)=IRsin(\omega t)+I_{2}\frac{1}{\omega C}sin(\omega t-\frac{\pi}{2})

ต่อมาก็วาดแผนภาพเฟเซอร์ (ดูแผนภาพเฟเซอร์ด้านล่าง ใครนึกวิธีใช้จำนวนเชิงซ้อนช่วยบอกด้วยนะครับ)
ก็จะได้
V_{0}^2=I^2R^2+I^2\omega^2L^2
และ
V_{0}^2=I^2R^2+I^2\frac{1}{\omega^2C^2}
จะได้
\cancel{I^2R^2}+I_{1}^2\omega^2L^2=\cancel{I^2R^2}+I_{2}^2\frac{1}{\omega^2C^2}
I_{1}\omega L=I_{2}\frac{1}{\omega C}
จัดรูปไปมาจะได้
I_{1}=\frac{I_{2}}{\omega^2CL}

เนื่องจากผมเริ่มขี้เกียจพิมพ์ TeX แล้ว จึงขอรวบรัดแบบด่วนละกันนะครับ

จับ I_{1} บวกกับ I_{2} จะได้
I_{1}+I_{2}=(1+\frac{1}{\omega^2CL})I_{2}
และจากกฎของ Kirchhoff จะได้ (เดา)
I=I_{1}+I_{2}
ทำให้
I=(1+\frac{1}{\omega^2CL})I_{2}
I_{2}=\frac{I}{1+\frac{1}{\omega^2CL}}
และจากข้างบนนู้น จะได้
V_{0}=\sqrt{I^2R^2+I_{2}^2\frac{1}{\omega^2C^2}}
V_{0}=\sqrt{I^2R^2+I^2(\frac{\omega^2CL}{\omega^2CL+1})^2(\frac{1}{\omega^2C^2})}
V_{0}=I\sqrt{R^2+\frac{\omega^2L}{(\omega^2CL+1)^2}
I=V_{0}( \sqrt{R^2+\frac{\omega^2L}{(\omega^2CL+1)^2} )^{-1}

จิ้มเครื่องคิดเลขอย่างเป็นสุขก็จะได้
I=9.99\times 10^{-3} A

เลขสวยนะครับ ว่ามั๊ย

ขอให้ได้ตั๋วรถไฟไปพิษณุโลกทุกคนนะครับ!  Grin

ป.ล. (26 มี.ค. 2553)
ขออภัยอย่างสูงด้วยครับ ผมพิมพ์เพลินไปหน่อยเลยผิดไปจุดหนึ่งที่สมการตัวที่สี่ (นับจากด้านบนครับ)
ไปดูำคำอธิบายที่ถูกนะครับ

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #50 on: March 26, 2010, 02:31:20 PM »

ข้อ 2.1   อัตราการถ่ายเทพลังงานเฉลี่ยที่โลกได้รับจากดวงอาทิตย์นี้หมายถึง I ความเข้ม รึเปล่าครับ  idiot2
ken_tu72
neutrino
*

« Reply #51 on: March 26, 2010, 02:41:51 PM »

...
\omega เป็นความถี่ของกระแสสลับ (โจทย์ให้ \omega =50.0 Hz)
...
โจทยให้ f มาไม่ใช่หรือครับ ไม่ต้องแปลง f เป็น \omega จาก \omega = 2 \pi f ก่อนหรือครับ หรือผมเข้าใจผิดอีกแล้ว  bang head bang head
vichayanun
neutrino
*

« Reply #52 on: March 26, 2010, 02:44:48 PM »

...

โจทยให้ f มาไม่ใช่หรือครับ ไม่ต้องแปลง f เป็น \omega จาก \omega = 2 \pi f ก่อนหรือครับ หรือผมเข้าใจผิดอีกแล้ว  bang head bang head

อุฟ! ผิดอีกแล้ว!

ขอบคุณพี่ ken_tu72 มากครับที่ประณาม!
vichayanun
neutrino
*

« Reply #53 on: March 26, 2010, 03:02:04 PM »

...

ขอบคุณพี่ ken_tu72 มากครับที่ประณาม!

เอ๊ะ เดี๋ยวนะครับ
รู้สึกว่า พี่ ken_tu72 จะเข้าใจผิดจริงๆ ซะแล้วครับ
\omega = 2\pi f นั่นใช้กับกรณีคลื่นครับ ไม่ใช่ไฟฟ้ากระแสสลับ
ใครมีความคิดเห็นต่างออกไปช่วยบอกด้วยนะครับ

นอกเรื่องนิดหนึ่ง
http://drama-addict.com/?p=228 - ชำแหละเครื่องต้านแรงโน้มถ่วงประหยัดน้ำมัน! NPfaster !
ไม่น่าเชื่อว่ามีของลวงโลกแบบนี้นอกจาก GT200 ด้วย
AP
neutrino
*

« Reply #54 on: March 26, 2010, 03:07:03 PM »

...

รู้สึกว่า พี่ ken_tu72 จะเข้าใจผิดจริงๆ ซะแล้วครับ
\omega = 2\pi f นั่นใช้กับกรณีคลื่นครับ ไม่ใช่ไฟฟ้ากระแสสลับ
ใครมีความคิดเห็นต่างออกไปช่วยบอกด้วยนะครับ

http://drama-addict.com/?p=228 - ชำแหละเครื่องต้านแรงโน้มถ่วงประหยัดน้ำมัน! NPfaster !
ไม่น่าเชื่อว่ามีของลวงโลกแบบนี้นอกจาก GT200 ด้วย
\displaystyle\omega = 2\pi f       อยู่แล้้วไม่ใช่หรอครับ
ดูจากหน่วยก็ทราบแล้วไม่ใช่หรอครับ

ken_tu72
neutrino
*

« Reply #55 on: March 26, 2010, 03:14:35 PM »

...

โจทยให้ f มาไม่ใช่หรือครับ ไม่ต้องแปลง f เป็น \omega จาก \omega = 2 \pi f ก่อนหรือครับ หรือผมเข้าใจผิดอีกแล้ว  bang head bang head

\displaystyle\omega = 2\pi f      อยู่แล้้วไม่ใช่หรอครับ
ดูจากหน่วยก็ทราบแล้วไม่ใช่หรอครับ
ใน YOUNG มันเขียนไว้ว่า
หน้า 997 " ... และ \omega คือความถี่เชิงมุม มีค่าเท่ากับ 2\pi คูณความถี่ f... "
โจทย์ให้ความถี่มาไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่ความถี่เชิงมุม
ปล. ช่วยดูวิธีทำผมให้หน่อยครับ ผมว่ามันแปลกๆ  Shocked

* 10.jpg (299.34 KB, 910x997 - viewed 594 times.)
« Last Edit: March 26, 2010, 03:21:07 PM by ken_tu72 » Logged
AP
neutrino
*

« Reply #56 on: March 26, 2010, 03:27:49 PM »

ผมใช้ phasor ได้ตามที่โพสท์ไปครับ หรือว่า ผมผิดครับ bang head bang head

Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #57 on: March 26, 2010, 03:52:44 PM »

ทำไมจะเป็นไปไม่ได้ล่ะครับ  2funny

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
AP
neutrino
*

« Reply #58 on: March 26, 2010, 03:57:34 PM »

ทำไมจะเป็นไปไม่ได้ล่ะครับ  2funny
ตกลงของพี่ ken ถูกหรอครับ idiot2 idiot2

tarapon
neutrino
*

« Reply #59 on: March 26, 2010, 06:39:57 PM »

อ. ครับ ขอโจทย์แล็ปหน่อยครับ  icon adore
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น