มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6206 Members - Latest Member: Napatpong
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์การเคลื่อนที่ของดาวเคราะห์อะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่ของดาวเคราะห์อะ  (Read 10291 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« on: November 09, 2005, 10:29:47 PM »

พวกวงโคจร(ทางวัวเดิน Grin)ของดาวเคราะห์อะครับ แล้วพวกความเร็วด้วย นอกจากใช้มวลลดทอนกับkeplerแล้วต้องใช้อะไรอีกรึเปล่าแล้วทำไงอะ
แล้วก็การหาพื้นที่sectionของวงรี ทำไงอะครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: November 10, 2005, 04:34:45 PM »

ตอบแบบแยกครับ ถ้าเป็นความเร็ว เราอาจใช้ อนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมได้ ซึ่งอื่นๆ นั้น Keplerก็บอกเรา ซึ่ง เราเองก็ฟิสูจน์ได้จาก กฎนิวตันซึ่ง ในหนังสือฟิสิกส์ที่ อ.วุทธิพันธุ์เขียน ก็มีปรากฏอยู่แล้วก็แสดงที่มา บ้างแล้วครับ� แต่อันนั้น เป็นแบบที่ มีดาวดวงหนึ่ง โตมากๆ เทียบกับอีกดวง จึงเหมือนว่า ดาวเคราะห์อีกดวง โคจรรอบ แต่ในข้อสอบ สสวท.ปีนี้ที่อ.ปิยพงษ์ ออกนั้น เป็นแบบที่มวลไม่ต่างกันมากเทียบกัน เพราะฉะนั้น มันจะโคจรรอบศุนย์กลางดวงซึ่งกันและกัน ครับ� �>:A
« Last Edit: November 10, 2005, 04:37:54 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FURBYSG
neutrino
*

We plant seeds of doubt to crop harvests of wisdom

« Reply #2 on: November 10, 2005, 09:49:49 PM »

แล้วตัวอัตราเร็วของดาวเคราะห์อะครับ ถ้ากำหนดว่าวงรีหน้าตายังไงมาให้แล้วจะหาอัตราเร็วที่ว่าได้หรือเปล่างับ หรือว่าต้องกำหนดมาให้
แล้วที่นิวตันบอกว่าดาวเคราะห์โคจรรอบดวงอาทิตย์ก็จริงแต่แรงจากดาวบริวารก็มีผลต่อวงโคจรดาวบริวารด้วยกันด้วยอะครับ เราจะคิดได้มั้ย
หง่า
ยากแฮะ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: November 11, 2005, 05:05:23 AM »

การที่มันจะ เป็นวงรีไหมนะ ขึ้นกับสถานะเริ่มต้นของการเคลื่อนที่ ซึ่งแน่นอนถ้ากำหนดมาให้ เราก็ต้องสามารถทำได้� ส่วนผลของดาวบริวารนี่ หุหุ เรื่องของคุณ จะคิดทั้งหมดก็ไม่มีใครว่าคุณ เอาให้เต็มที่ โดยความรู้ฟิสิกส์ เราก็เล่นตามกฏที่เรามี ซึ่งคณิตศาสตร์และการคิดเลขเป็นเรื่องของคุณ� Grin� จริงๆแล้ว ผมคิดว่า ถ้าระบบที่คุณจะคิดมีดาวสามดวง มันก็โคจรรอบจุด ศุนย์กลางมวลของระบบ� Tongue� �
 icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #4 on: November 11, 2005, 10:43:06 PM »

พี่ๆช่วยเอาสมการมาทำให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ จะเป็นพระคุณมั่กๆ icon adore
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: November 11, 2005, 11:09:24 PM »

พวกวงโคจร(ทางวัวเดิน Grin)ของดาวเคราะห์อะครับ แล้วพวกความเร็วด้วย นอกจากใช้มวลลดทอนกับkeplerแล้วต้องใช้อะไรอีกรึเปล่าแล้วทำไงอะ
แล้วก็การหาพื้นที่sectionของวงรี ทำไงอะครับ
1.ถ้าหากเอาง่ายๆก็ มีโมเมนตัมเชิงมุม นิวตัน แล้วก็เคปเลอร์(ซึ่งก็พิสูจน์มาจากคณิตศาสตร์)ซึ่งพิสูจน์มาจากคุณสมบัติที่ว่า ดาวเคราะห์โคจรรอบจุศูนย์กลางมวลเป็นรูปวงรี แล้วถ้าจะให้พิสูจน์ว่าเป็นวงรีวิธีที่ผมรู้ มันก็ยากมากๆ
2.การหาพื้นที่ ของวงรีก็เชิญอินทิเกรตตามสบาย   
3.reduce mass ไม่ใช่หลักการหรือทฤษฎี แต่เป็นแค่ Method ที่ช่วยคิดเฉยๆ ซึ่งมันเป็นการจัรูปใหม่ และบังเอิญ(ตามที่ผมเข้าใจนะครับ)เหมือนกับการที่มันมีมวลก้อนเดียวซึ่งมีมวลเท่ากับ reduce mass มันเป็นคล้ายๆสูตรโกงนิดหน่อย ถ้ายังไม่เก่งก็ไม่ควรใช้ให้มันพร่ำเพรื่อ ควรจะลองพิสูจน์ด้วยตัวเองก่อน ว่าผลที่ได้จากการใช้ reduce mass กับไม่ใช้ reduce mass เท่ากันไหม แล้วทำไมงสมมติว่าใช้ reduce mass ได้

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #6 on: November 11, 2005, 11:35:07 PM »

แล้วถ้าไม่reduce massเราก็ต้องคิดว่าโคจรรอบcmของมันซึ่งรู้ได้ไงอะ
แล้วอย่ามาโง้นงี้เลยนะ หาพื่นที่ส่วนเล็กวงรีจากfocusไงอะ
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: November 12, 2005, 09:38:02 AM »

หุหุ คำถามที่ น่าสนใจ ทำไมต้องไปโคจรรอบ ศุนย์กลางมวล ถามว่า ระบบเช่นมีดาวสองดวง ถามว่า มันโคจรรอบกันใช่มะ สมมติมีแรงอื่นๆ นอกระบบทำกับ ระบบด้วย แล้วมันทั้งสองก็เคลื่อนที่รอบกันด้วย ถามว่าผลของแรงลัพท์ ไปแสดงยังผลของศุนย์กลางมวลหรือเปล่า แล้วถ้าแรงภายนอกไม่มี มันแค่ส่งแรงแบบใจถึงใจกันแค่สองดวง ถามว่า จุดอาไรนิ่ง(เทียบกรอบเฉื่อย) คำตอบก็คือศูนย์กลางมวล

ส่วน เรื่องจะหาพื้นที่เล็กนี่ ลองไปเปิด หนังสือ สอวน.ฟิสิกส์ ดูนะครับ รู้สึกว่าจะมี ถ้าไม่มีหนังสือเล่มนี้ ก็ไปแอบอ่านของคนอื่น� Grin

ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: November 12, 2005, 07:42:29 PM »

แล้วถ้าไม่reduce massเราก็ต้องคิดว่าโคจรรอบcmของมันซึ่งรู้ได้ไงอะ
แล้วอย่ามาโง้นงี้เลยนะ หาพื่นที่ส่วนเล็กวงรีจากfocusไงอะ
หุหุ ผมไม่ได้อาไรหรอกนะ เพราะไม่ใส่เรื่องคำพูดมาก เพราะ ถ้าใส่ใจมาก เดี่ยวจะเรื่องใหญ๋ ผมนะไม่ชอบทำเรื่องเล็กๆ� คือ มีคนบอกว่า มันดู กวน... ผมก็เลย มา.ปราบสิเนอะ
เพราะว่า เราไม่ควร ทำให้ใครที่เล่นบอร์ดด้วยอารมณ์เสียเพราะ ใช้ คำไม่ใส่ใจ ใคร� Shame on you

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #9 on: November 14, 2005, 09:04:56 PM »

หาcm ทำได้ตั้งหลายวิธี ค่าย1เค้าก้อสอน(ตอนปีผมนะแล้วผมก็ว่าปีนี้ก้อน่าจะสอน)
จะให้ผมพิสูจน์ เคปเลอร์หรอครับ  Huh

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #10 on: November 19, 2005, 12:18:09 AM »

ก่อนอื่นต้องขอโทดพวกพี่ๆมากเลยครับที่ผมอาจจะพิมพ์กวนไปนิด(หรือไม่นิด)
แต่ไม่ได้ตั้งใจจิงๆนะคับที่จะส่อไปทางกวน(ที่พิมพ์เป็นอย่ามาโง้นงี้ คิดว่าตอนนั้นน่าจะเรียบเรียงคำไม่ดีอะครับ
คือจิงๆผมต้องการสื่อว่าเรื่องง่ายแค่นี้ผมยังทำไม่ได้ หวังว่าพี่ๆจะไม่ว่ากัน) ต้องขอโทดอย่างยิ่ง
ส่วนเรื่องนี้เด๋วเดี๋ยวจะไปอ่านตามที่พี่บอก แล้วจามาถามต่อครับ
« Last Edit: November 19, 2005, 12:21:56 AM by FURBYSG » Logged
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #11 on: November 19, 2005, 11:26:53 AM »

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/Downloads/Physics/Classical_Mechanics_David_Morin/ch6.pdf

เคลียร์แน่ๆ มีทุกอย่างที่ต้องการอย่างละเอียด Cool

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
FURBYSG
neutrino
*

« Reply #12 on: December 10, 2005, 06:25:28 PM »

ตอนหาพื้นที่ของวงรีอะครับอินทีเกรตแบบไหนครับ(ผมยังไม่ค่อยได้แคลอะ)แล้วตอนที่เคปเลอร์หาพื้นที่ของวงรีอะคับ
มันยังไม่มีแคลคูสัสหนิครับ แสดงว่ามันต้องมีวิธีอื่นนอกจากแคลคูลัสอีกรึเปล่าคับ
NiG
SuperHelper

« Reply #13 on: December 10, 2005, 07:17:01 PM »

ยาก ไม่ต้องทำอะไรมาก แค่คิดหาพื้นที่วงกลม โดยไม่ใช่แคลคูลัส คงยากแน่ๆ ไม่ใช้แคลคูลัส (ถ้ามีจริงๆนะ)
ว่าแต่ว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ดีมั้ย นี่มันเปลี่ยนหัวข้อแล้วนะ  Wink

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น