ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41773 Posts in 6311 Topics- by 10350 Members - Latest Member: pondsimoniclex
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถาม: โจทย์ในค่ายเกี่ยวกับกฎของ Laplace  (Read 4206 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
divine
neutrino
*

« on: March 17, 2010, 06:39:38 PM »

อาจารย์ครับ ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับ โจทย์ที่มีลูกโป่งสองลูกเล็กใหญ่น่ะครับว่าเมื่อเปิดก๊อกให้อากาศถ่ายเทจะเกิดอะไรขึ้น idiot2

เพราะตามที่อาจารย์กล่าวมา อาจารย์บอกว่าลูกโป่งลูกเล็กมีความดันมากกว่า อากาศจึงถ่ายเทจากลูกเล็กไปลูกใหญ่

แต่ผมมเอามาลองคิดดู ถ้าตามหลักการแพร่ เมื่อลูกโป่งลูกเล็กมีความดันมากกว่า มันจะพยายามทำให้ความดันของทั้งสองลูกใกล้เคียงกัน

โดยลูกโป่งลูกเล็กจะต้องทำให้ความดันของตัวเองลดลง และทำให้ลูกโป่งลูกใหญ่มีความดันมากขึ้น และถ้าเป็นแบบนี้ การจะทำให้ลูกเล็ก

มีความดันลดลงคือต้องเพิ่มขนาดตัวเอง ส่วนลูกใหญ่ก็ต้องลดขนาดตัวเองลงเพื่อให้มีความดันเพิ่มขึ้น

แสดงว่าอากาศจะต้องถ่ายเทจากลูกใหญ่ไปลูกเล็กมิใช่หรือครับ  Huh ขอคำชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 17, 2010, 07:42:52 PM »

...
แสดงว่าอากาศจะต้องถ่ายเทจากลูกใหญ่ไปลูกเล็กมิใช่หรือครับ  Huh ขอคำชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore

หนูลืมคิดถึงแรงตึงผิวไปหรือเปล่า  Grin

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: