ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์ฟิสิกส์ O-Net ม.3 สอบปี 2553 หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ฟิสิกส์ O-Net ม.3 สอบปี 2553 หน่อยครับ  (Read 3436 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bigladbrokes
neutrino
*

« on: March 12, 2010, 05:35:37 PM »

ถามโจทย์ฟิสิกส์ O-Net ม.3 สอบปี 2553 หน่อยครับ คือ ผมไม่เข้าใจตรงที่ว่า โจทย์ถามหาความเร็วเฉลี่ย แสดงว่าเราต้องหา (การกระจัดทั้งหมด / เวลาทั้งหมด) ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าคิดการกระจัดทั้งหมดจะได้ 20 เมตร เวลาทั้งหมดเท่ากับ 60 วินาที เอามาหารกันจะไ้ด้ 1/3 เมตร ต่อ วินาที (ไม่มีคำตอบ) แต่ถ้าเอาระยะทางทั้งหมดจาก A ไป B มาคิด จะได้คำตอบ คือ ข้อ 1.

ผมสงสัยว่า ทำไมคำถามเค้าไม่ถามหาัอัตราเร็วเฉลี่ย แทน ความเร็วเฉลี่ย

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ขอบคุณ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 12, 2010, 05:50:23 PM »

ถามโจทย์ฟิสิกส์ O-Net ม.3 สอบปี 2553 หน่อยครับ คือ ผมไม่เข้าใจตรงที่ว่า โจทย์ถามหาความเร็วเฉลี่ย แสดงว่าเราต้องหา (การกระจัดทั้งหมด / เวลาทั้งหมด) ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าคิดการกระจัดทั้งหมดจะได้ 20 เมตร เวลาทั้งหมดเท่ากับ 60 วินาที เอามาหารกันจะไ้ด้ 1/3 เมตร ต่อ วินาที (ไม่มีคำตอบ) แต่ถ้าเอาระยะทางทั้งหมดจาก A ไป B มาคิด จะได้คำตอบ คือ ข้อ 1.

ผมสงสัยว่า ทำไมคำถามเค้าไม่ถามหาัอัตราเร็วเฉลี่ย แทน ความเร็วเฉลี่ย

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ขอบคุณ

ที่คิดมาถูกต้องแล้ว  great

คนออกข้อสอบไม่รู้ความแตกต่างระหว่างอัตราเร็วกับความเร็ว จึงใช้ปนกัน  ไม่น่าให้ออกข้อสอบเลย นี่แสดงถึงความตกต่ำของการศึกษาไทย  tickedoff

ในโจทย์เขาคงต้องการพูดถึงอัตราเร็ว  สังเกตได้จากที่บอกว่าวัตถุเคลื่อนที่ไปตามเส้นรอบวงด้วยความเร็วสม่ำเสมอ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะวัตถุมีทิศทางการเคลื่อนที่เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ  ดังนั้นต้องเดาว่าเขาหมายถึงอัตราเร็ว  coolsmiley

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
bigladbrokes
neutrino
*

« Reply #2 on: March 12, 2010, 05:54:05 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ไว้คราวหน้าถ้ามีอะไรไม่เข้าใจจะรบกวนถามอีก
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: