ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41770 Posts in 6309 Topics- by 10318 Members - Latest Member: pakorn
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์สัมพัทธภาพในวันนี้  (Read 12052 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« on: March 08, 2010, 08:53:01 PM »

มีข้อหนึ่งมีดังนี้
ถ้า B อยู่ในกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่เคลื่อนที่ออกจาก A ไปทางขวาด้วยอัตราเร็ว u
B พบวัตถุ P อยู่ที่ตำแหน่ง x' = b ที่เวลา t' = 0 นั้น เวลาในระบบที่ A อยู่ขณะนั้นเป็นเวลา  t เท่ากับเท่าไร
อยากทราบวิธีที่ไม่ใช่ยัดสูตร Lorentz Transformations ครับ ว่ามันมีหลักการคิดอย่างไร
หรือว่า Lorentz Transformations มันเป็นหลักการที่กว้างและใช้ได้หลากหลายกว่าจึงใช้วิธีนี้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ  icon adore
« Last Edit: March 08, 2010, 09:46:17 PM by Stalker » Logged

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: March 08, 2010, 10:19:30 PM »

ถ้า B อยู่ในกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่เคลื่อนที่ออกจาก A ไปทางขวาด้วยอัตราเร็ว u
B พบวัตถุ P อยู่ที่ตำแหน่ง x' = b ที่เวลา t' = 0 นั้น เวลาในระบบที่ A อยู่ขณะนั้นเป็นเวลา  t เท่ากับเท่าไร
อยากทราบวิธีที่ไม่ใช่ยัดสูตร Lorentz Transformations ครับ ว่ามันมีหลักการคิดอย่างไร
หรือว่า Lorentz Transformations มันเป็นหลักการที่กว้างและใช้ได้หลากหลายกว่าจึงใช้วิธีนี้รึเปล่าครับ

การแปลงพิกัดและเวลาจากกรอบเฉื่อยหนึ่งไปยังอีกกรอบหนึ่งคือการแปลงแบบโลเร็นตซ์ ซึ่งไปเป็นตามสมมุติฐานสองข้อของไอน์สไตน์  ไม่มีวิธีอื่นอีกแล้ว ถ้ามี มันก็คืออันเดียวกันแต่ใส่เสื้อผ้าชุดอื่นมาหลอก  Shocked

Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #2 on: March 09, 2010, 06:48:54 PM »

ขอบคุณอีกทีครับ อาจารย์  icon adore

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
divine
neutrino
*

« Reply #3 on: March 09, 2010, 07:27:34 PM »

การแปลงพิกัดและเวลาจากกรอบเฉื่อยหนึ่งไปยังอีกกรอบหนึ่งคือการแปลงแบบโลเร็นตซ์ ซึ่งไปเป็นตามสมมุติฐานสองข้อของไอน์สไตน์  ไม่มีวิธีอื่นอีกแล้ว ถ้ามี มันก็คืออันเดียวกันแต่ใส่เสื้อผ้าชุดอื่นมาหลอก  Shocked
แปลว่า เราต้องจำเป็นที่จะต้องจำสูตรของ Lorentz Transformation เข้าไปในหัว แล้วนำไปใช้ทำโจทย์อย่างเดียวเลยหรือครับ
ไม่มีแนวทางอื่นที่จะนำมาประยุกต์ใช้แทนเลยหรือครับ เผื่อเวลาเราลืมสูตรน่ะครับ  idiot2
SuperHelper

« Reply #4 on: March 09, 2010, 07:31:43 PM »

แปลว่า เราต้องจำเป็นที่จะต้องจำสูตรของ Lorentz Transformation เข้าไปในหัว แล้วนำไปใช้ทำโจทย์อย่างเดียวเลยหรือครับ
ไม่มีแนวทางอื่นที่จะนำมาประยุกต์ใช้แทนเลยหรือครับ เผื่อเวลาเราลืมสูตรน่ะครับ  idiot2

ใช่ มันมีวิธีจำ  Grin

divine
neutrino
*

« Reply #5 on: March 09, 2010, 07:47:41 PM »

ใช่ มันมีวิธีจำ  Grin
วิธีจำที่อาจารย์กล่าวถึงคืออะไรหรือครับ  icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: March 09, 2010, 07:50:28 PM by divine » Logged
alfa_44718
neutrino
*

« Reply #6 on: March 21, 2010, 01:31:27 PM »

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับที่มาของ \sqrt{1-(u\div c)^{2}}ในทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษของไอน์สไตน์
« Last Edit: March 21, 2010, 02:20:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
alfa_44718
neutrino
*

« Reply #7 on: March 21, 2010, 01:35:51 PM »

ขอโทษนะครับเพราะผมเพิ่งจะหัดใช้ใหม่ๆ icon adore
alfa_44718
neutrino
*

« Reply #8 on: March 21, 2010, 02:16:52 PM »

อันนี้ลองพิมพ์ใหม่นะครับ คือผมสงสัยที่มาของ \sqrt{1-(\frac{u}{c})^{2}}ว่ามันมาจากไหนครับ idiot2
SuperHelper

« Reply #9 on: March 21, 2010, 02:21:24 PM »

ขอโทษนะครับเพราะผมเพิ่งจะหัดใช้ใหม่ๆ icon adore

อย่าพิมพ์ [ tex] ติดกับภาษาไทย  ต้องมีวรรคก่อน [ tex]  coolsmiley

alfa_44718
neutrino
*

« Reply #10 on: March 21, 2010, 03:23:22 PM »

ขอบคุณครับอาจาย์ พอดีผมเพิ่งจาหัดพิมพ์ครั้งแรกครับ smitten
Polar_Ice
neutrino
*

« Reply #11 on: March 21, 2010, 04:43:30 PM »

ผมเข้าใจว่า \sqrt{1-(\frac{u}{c})^{2}} มันมาจาก
เรื่อง Time Dilation ที่คนอยู่นิ่งในกรอบอ้างอิงเฉื่อยสังเกตวัุตถุที่วิ่ง
เวลาของคนจะมากกว่า วัตถุที่วิ่ง \Delta t = \Delta t_p /\sqrt {1 - ({u \over c})^2 }

แล้ว Lorentz transformation ค่อยเ้กิดทีหลัง (รึเปล่่า)  Huh
จากนั้นพิสูจน์สูตรต่างๆ แล้วมันก็มีเจ้าตัวนี้หลุดมา (โดยบังเอิญมั้ง)
เค้าก็ใช้กันสืบมานับปัจจุบัน  buck2
Complex
neutrino
*

« Reply #12 on: March 21, 2010, 05:07:57 PM »

ขอตอบคุณ alfa_47718 ว่าที่มาของพจน์ \gamma มาได้หลายทางครับ

ทางหนึ่งเราบอกว่ามาจากการดูกรอบสองกรอบเคลื่อนที่สัมพัทธ์ ให้ในตอนเเรกกรอบทั้งสองซ้อนกัน
เราทำการปล่อยเเสงเเผ่ออกมาจากจุดกำเนิดที่มันซ้อนกัน (ต้องใช้สมการคลื่น)
เเล้วอ้างว่าเเม้จะเคลื่อนที่สัมพัทธ์กัน ทั้งสองกรอบจะเห็นเเสงเเผ่ออกมาเป็นรูปเดียวกัน !!
เพราะอัตราเร็วของเเสงในกรอบอ้างอิงเฉื่อยใดๆก็จะเท่ากัน ตามสมมุติฐานของ Einstein
(ความจริงไม่ควรใช้คำว่าสมมุติฐาน เเต่ก็พอจะใช้เเทนกันได้บ้าง ราชบัณฑิตคิดไม่ออกมั้ง  idiot2)
ขอให้ท่านลองทำเอง เพราะผมทำไม่เป็น 55+ ที่ได้เล่าไปถึงวิธีทำนั้นถามครูอายจะตายมาครับ
ความหมายของ \gamma ในความคิดของผมคือ factor ที่นำมาคูณเพื่อบอกว่าของเก่าเปลี่ยนงังไง
ถ้า v สัมพัทธ์ของสองกรอบๆน้อยๆ ของเก่าก็จะมั่วน้อย
เพราะของเก่าบอกว่าทั้งสองกรอบเห็นเเสงเเผ่ออกไปไม่เหมือนกัน
เเต่เเสงเเผ่เร็วมาก 2.99792458 x 10^{8} m/s
ก็จะประมาณว่าคือๆกับของใหม่นั่นเเหละ(ที่บอกว่าเเผ่เป็นรูปเดียวกันเเล้วดันไปเเก้การเเปลง galilian ให้เป็นการเเปลง lorentz !)
ที่เล่ามาหากผิดพลาดอะไรงังไงขออภัยด้วยนะครับ
AP
neutrino
*

ไม่มีใครลิขิตเรา นอกจากเรา

« Reply #13 on: March 21, 2010, 06:19:37 PM »

ถ้าอยากเห็นดังที่ คุณ complex บอกอย่างชัดเจนหรือว่าอยากเข้าใจจริงยิ่งขึ้นนะครับ(ผมว่านะครับเพราะผมเคยอ่านก็เ้ข้าใจดีครับ) ให้อ่านในหนังสือ young เล่ม 3 ครับ ก็คล้ายๆๆกับที่คุณ Complex บอกครับ

ไม่มีใครเริ่มกันด้วยความพร้อม ทุกคนก็มาจากไม่พร้อม แต่ที่แตกต่างกันคือการพยายามสร้างความพร้อมจากความไม่พร้อมของแต่ละคน
Complex
neutrino
*

« Reply #14 on: March 23, 2010, 07:46:42 PM »

ใช่ครับ เห็นด้วยกับ AP ผมคิดว่าอ่านใน young ฉบับเเปลเล่มสาม เนื้อหาดีครับ มีสอนวิธีคิดพิเศษด้วย  Shocked
lecture ของอาจารย์ปิยพงษ์ก็ดีครับ หนังสือ สอวน ของอาจารย์วุทธิพันธ์ก็ดีครับ(เเต่มีน้อยไปหน่อย) ฯลฯ  Smiley
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: