ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การหา degree of freedom (pat 3)  (Read 10428 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
GunUltimateID
SuperHelper

« on: March 02, 2010, 01:06:37 PM »

หนังสือทั่วไปตอบ 4  คือ 1.หมุน 2. m ขึ้นลง 3. m ซ้ายขวา 4. m เข้าออก  
ถ้ารูปเป็นแบบนี้ มันนับเข้าออกด้วยหรือครับ  uglystupid2
« Last Edit: March 02, 2010, 01:24:21 PM by GunUltimateID » Logged
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #1 on: March 02, 2010, 04:30:53 PM »

ผมคิดว่า มวล m มีโอกาสเคลื่อนที่อย่างอิสระทั้งสามแนวเลยครับ
ไม่ได้จำกัดว่าจะต้องขึ้นลงอย่างเดียว
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #2 on: March 02, 2010, 04:33:39 PM »

ผมคิดว่า มวล m มีโอกาสเคลื่อนที่อย่างอิสระทั้งสามแนวเลยครับ
ไม่ได้จำกัดว่าจะต้องขึ้นลงอย่างเดียว

m มันเป็นมวลของรอกตัวเล็กไม่ใช่หรือ  idiot2

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #3 on: March 02, 2010, 04:43:40 PM »

ออๆ ขออภัยครับ เป็น M_{B} ครับ
chama
neutrino
*

« Reply #4 on: March 25, 2010, 07:02:46 PM »

ใครพอมีความรู้เกี่ยวกับการพิจารณา degree of freedom บางมั๊ยค่ะ  หาอ่านในหนังสือต่างๆไม่ได้เลยค่ะ อ่านในหนังสือเฉลยความถนัดวิศวะ ก็ไม่มีใครอธิบายได้เข้าใจเลยค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #5 on: March 27, 2010, 11:24:17 PM »

ใครพอมีความรู้เกี่ยวกับการพิจารณา degree of freedom บางมั๊ยค่ะ  หาอ่านในหนังสือต่างๆไม่ได้เลยค่ะ อ่านในหนังสือเฉลยความถนัดวิศวะ ก็ไม่มีใครอธิบายได้เข้าใจเลยค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

degree of freedom

คือ จำนวนพิกัดที่น้อยที่สุดที่สามารถใช้อธิบายการเคลื่อนที่ทั้งหมดของระบบได้

คือ จำนวนลักษณะของการเคลื่อนที่ที่เป็นอิสระต่อกัน

คือ จำนวนตัวเลขหรือตัวแปรที่น้อยที่สุด ที่ใช้อธิบายสภาพของระบบ

อย่างเช่น วัตถุที่เคลื่อนที่เป็นเส้นตรงในแนวแกนx  มีdegree of freedomเป็นหนึ่ง  เพราะระบุพิกัดxก็เพียงพอในการจะรู้ว่าวัตถุอยู่ที่ไหน

วัตถุที่เคลื่อนที่อย่างอิสระ มีdegree of freedomเป็นสาม  เพราะต้องระบุกิกัด x y z ในการที่จะรู้ว่าวัตถุอยู่ที่ไหน

วัตถุที่เคลื่อนที่และหมุนอย่างอิสระ มีdegree of freedomเป็นหก  เพราะต้องระบุพิกัดx y z แล้วก็มีการหมุนรอบแกน x y z

ลูกตุ้มเพนดูลัมที่มีเชือกยาวคงที่ มีdegree of freedomเป็นสอง  เพราะต้องระบุมุมที่ลูกตุ้มทำกับแนวดิ่ง กับ มุมในแนวระดับ

หนังสือทั่วไปตอบ 4  คือ 1.หมุน 2. m ขึ้นลง 3. m ซ้ายขวา 4. m เข้าออก 
ถ้ารูปเป็นแบบนี้ มันนับเข้าออกด้วยหรือครับ  uglystupid2

ผมว่าข้อสอบก็ไม่ค่อยเคลียร์นะ  เอาจริงๆถ้าเค้าบอกว่านับมวลซ้ายขวาเข้าออกได้  ผมก็บอกได้ว่ารอกไถล เพิ่มอีกเป็น5

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #6 on: April 29, 2010, 07:57:05 PM »

ขอบคุณครับ  icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: