ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6056 Members - Latest Member: Wilawan
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระเริ่มเรียนฟิสิกส์จากตำราฟิสิกส์อะไรดี
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: เริ่มเรียนฟิสิกส์จากตำราฟิสิกส์อะไรดี  (Read 12379 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: November 04, 2005, 10:29:47 PM »

สวัสดีครับ คือผมเพิ่งจะเริ่มศึกษาฟิสิกส์ครับ อยากทราบว่าควรเริ่มอ่านจากตำราฟิสิกส์สอวน.นี่ดีหรือไม่ Shocked
ถ้าดีไม่ไดยังไงช่วยแนะนำว่าควรเริ่มจากตรงไหนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ Roll Eyes
« Last Edit: November 05, 2005, 08:39:23 AM by ปิยพงษ์ » Logged
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: November 04, 2005, 10:41:41 PM »

จริงๆผมแนะนำให้อ่านเป็น ภาษาอังกฤษดีกว่า ไม่ใช่ว่าหนงสือของอาจารย์วทธิพันธ์ไม่ดีนะ
เพียงแต่ว่ามันยากมากเหมือนกัน

ผมว่าอ่านของ ยัง ไม่งั้นก็ Serway ไม่ก็ Halliday ก้อได้
สำหรับ หนังสือของ Young ให้ดูในกระทู้ด้านบน

หนังสือของยังมีแปลเป็นภาษาไทยโดยอาจารย์ปิยพงษ์ครับ

« Last Edit: November 05, 2005, 08:39:33 AM by ปิยพงษ์ » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: November 04, 2005, 11:26:53 PM »

ครับ แล้วเริ่มอ่านของYoungโดยที่ไม่ต้องมีพื้นฐานม.ปลายมาก่อนเลยนี่ได้ใช่ไหมครับ
 Huh
« Last Edit: November 05, 2005, 08:39:42 AM by ปิยพงษ์ » Logged
Peace
neutrino
*

« Reply #3 on: November 05, 2005, 09:27:32 AM »

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า Serway อ่านง่ายกว่านะครับ สำหรับผู้เริ่มต้น แต่ถ้าอ่าน Young ได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ดีเหมือนๆกัน

แต่อย่าเริ่มจาก David Morin ล่ะ อิอิ  Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #4 on: November 05, 2005, 04:29:43 PM »

ตอนผมอยู่ ม. 4 ผมอ่าน Halliday & Resnick และ Feynman's Lectures on Physics I ครับ
ไม่ยากมากอย่างที่คิดหรอกครับ
กล้าๆหน่อย

« Last Edit: November 07, 2005, 07:46:48 AM by psaipetc » Logged

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #5 on: November 05, 2005, 09:39:21 PM »

..
แต่อย่าเริ่มจาก David Morin ล่ะ อิอิ Grin

ถ้าเริ่มเรียนจาก morin มีหวังเกลียดฟิสิกส์แหงมๆเลย  ขนาดผมที่เรียนมาพอควรแล้วยังไม่ค่อยกล้าเปิดอ่านเลยครับ รัศมีแรงกล้ามาก
« Last Edit: May 25, 2010, 10:08:40 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: November 06, 2005, 02:47:13 PM »

ตอนผมอยู่ ม. 4 ผมอ่าน Halliday & Resnick และ Feynman's Lectures on Physics I ครับ
เหอๆ น่ากลัวจริงๆครับ อย่าเอาตามเดี๋ยวจะเก่งมาก Grin สำหรับผม ผมแนะนำว่า อ่านระดับม.ปลายจบ ก่อนดีกว่า เพราะคุณจะมีภาพในสมองบ้าง แล้วก็ลุยระดับที่พวกข้างบนบอกก็น่าจะดีครับ จริงๆเอาเป็นว่า อ่านแบบไหนชอบ เล่มไหน สนุกถูกใจ ก็เลือกเลยครับ เพราะต่างคน ต่างมีความสามารถในการเลือกรับด้วยวิธีต่างกัน Cheesy
« Last Edit: May 25, 2010, 10:08:55 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #7 on: November 06, 2005, 05:34:58 PM »

ขอแนะนำเพิ่มเติมนะครับ คือว่าหาที่ปรึกษาไว้ก็จะดี เพราะเราเองจะไม่รู้หรอกว่าบางทีเราอ่านแล้วเราว่าเข้าใจ บางทีที่จริงเรากลับเข้าใจผิดก็เป็นไปได้
ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ที่ปรึกษาอีกที่ก็คือ เว็บ mpec นี่แหละครับ ส่วนหนังสืออ่านเล่มไหนก็ได้ที่จะอ่านรู้เรื่องและไว้ใจได้ Grin
radical
neutrino
*

« Reply #8 on: November 06, 2005, 11:11:27 PM »

ตอนนี้เห็นของserway (physics for scientist&engineer)ลดราคาอยู่ที่CUBookอะครับ ซื้อมาอ่านดีมั้ยครับ คิดว่าถ้าจาซื้อนี่แล้วไม่ซื้อะtextอื่นอีก(จนกว่าจาอ่านจบ)เพราะแพง คิดว่าดีมั้ยครับ แบบว่าเล่มนี้เนื้อหาครอบคลุมม.ปลายมั้ยครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: November 07, 2005, 03:02:29 AM »

ตอนนี้เห็นของserway (physics for scientist&engineer)ลดราคาอยู่ที่CUBookอะครับ ซื้อมาอ่านดีมั้ยครับ คิดว่าถ้าจาซื้อนี่แล้วไม่ซื้อะtextอื่นอีก(จนกว่าจาอ่านจบ)เพราะแพง คิดว่าดีมั้ยครับ แบบว่าเล่มนี้เนื้อหาครอบคลุมม.ปลายมั้ยครับ
อาจจะครอบคลุมจนมิดม.ปลายเลยครับ Grin
ขอแนะนำเพิ่มเติมนะครับ คือว่าหาที่ปรึกษาไว้ก็จะดี เพราะเราเองจะไม่รู้หรอกว่าบางทีเราอ่านแล้วเราว่าเข้าใจ บางทีที่จริงเรากลับเข้าใจผิดก็เป็นไปได้
ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ที่ปรึกษาอีกที่ก็คือ เว็บ mpec นี่แหละครับ ส่วนหนังสืออ่านเล่มไหนก็ได้ที่จะอ่านรู้เรื่องและไว้ใจได้ Grin
ใครจะโชคดีเหมือนน้องเคนได้อ.นิก เป็นที่ปรึกษา Shocked
« Last Edit: May 25, 2010, 10:09:13 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #10 on: November 07, 2005, 07:06:51 PM »

ไม่ยากมากอย่างที่คิดหรอกครับ
กล้าๆหน่อย
อาจารย์เซียนจริงๆ อ่านFeyman ตั้งแต่ม.4เลย Shocked
อย่าดีกว่า คุณคิดว่าจะอ่าน Serwayจบเร็วนักหรอ(อย่างน้อยๆก็เป็นปีล่ะครับ)ผมคิดว่าน่าจะลองอ่านหนังสือเล่มอื่นประกอบด้วยนะครับ จะได้มีความรู้ในหลายๆมุมมอง และมีมุมมองกว้างๆ แล้วก็อ่านให้ต่อเนื่อง
ถ้าคุณมีโอกาสซื้อหนังสือ เล่มอื่นก็ซื้อไปเถอะครับ (ไม่งั้นก็มีวิธีที่จะได้หนังสือถูกๆมาเหมือนกันถ้าสงสัยอะไรก็ส่ง Messageมาถามผมแล้วกัน เด๋วเดี๋ยวเว็บอาจารย์โดนปิด) อ่านหนังสือไปเถอะครับอย่าเห็นว่าแพงแล้วไม่ซื้อ คนๆนึงที่ผมเคารพเค้าบอกว่า ตอนเค้าม.ปลายทั้งเนื้อทั้งตัวเค้ามีแค่ Serway เล่มเดียว คุณมีโอกาสที่จะหาก็หาเถอะครับ
อย่าไปเสียดายเงินเลย นึกซะว่าเอาเงินไปแลกความรู้แล้วกาน (ถ้าหากว่าคุณตั้งใจจริง)

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: November 08, 2005, 03:15:03 PM »

ถ้าคุณมีโอกาสซื้อหนังสือ เล่มอื่นก็ซื้อไปเถอะครับ (ไม่งั้นก็มีวิธีที่จะได้หนังสือถูกๆมาเหมือนกันถ้าสงสัยอะไรก็ส่ง Messageมาถามผมแล้วกัน เด๋วเดี๋ยวเว็บอาจารย์โดนปิด) อ่านหนังสือไปเถอะครับอย่าเห็นว่าแพงแล้วไม่ซื้อ คนๆนึงที่ผมเคารพเค้าบอกว่า ตอนเค้าม.ปลายทั้งเนื้อทั้งตัวเค้ามีแค่ Serway เล่มเดียว คุณมีโอกาสที่จะหาก็หาเถอะครับ
อย่าไปเสียดายเงินเลย นึกซะว่าเอาเงินไปแลกความรู้แล้วกาน (ถ้าหากว่าคุณตั้งใจจริง)

อยากได้นะ เดี่ยวเราคงต้องคุณกันสองคนแล้ว Grin� แต่คมมากนะครับ ประโยคท้ายๆนี่ มันก็จริงครับ หนังสือดีๆ ก็แพง สำหรับเรา เอาเป็นว่า แอบขโมยคนอื่นอ่านก็ได้ ประหยัดเงินเรา ไม่ก็ รวมหัวกันซื้อคนละเล่ม มาแบ่งกันอ่าน� Grin หรือไป ยืม หอสมุดมาอ่าน คุณอาจจะได้ นักอ่านดีเด่นเลยนะ� Shocked

smallgolf
neutrino
*

Yorwor หนึ่งในทักษิณแดนทอง

« Reply #12 on: November 19, 2005, 04:06:01 PM »

ผมแว่วๆมาว่าหนังสือ ฟิสิกส์ สอวน เล่ม 2 ออกแล้ว  จริงเปล่า Huh
NiG
SuperHelper

« Reply #13 on: November 19, 2005, 04:22:28 PM »

ใช่ครับ
ผมแว่วๆมาว่าหนังสือ ฟิสิกส์ สอวน เล่ม 2 ออกแล้ว จริงเปล่า Huh

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #14 on: November 19, 2005, 04:33:58 PM »

ผมแว่วๆมาว่าหนังสือ ฟิสิกส์ สอวน เล่ม 2 ออกแล้ว จริงเปล่า Huh

กำลังจะถูกเรียกกลับไปแก้ไขเพราะว่าเขียนชื่อนักวิทยาศาสตร์ที่หน้าปกนอกและปกในผิดไปสามคน (จากสี่คน)  Shocked
« Last Edit: May 25, 2010, 10:09:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น