ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40964 Posts in 6080 Topics- by 6009 Members - Latest Member: raiton
mPEC Forumข่าวและประกาศ News & Announcementข่าวทั่วไปเครื่องเซิร์ฟเวอร์สำหรับเว็บ mpec กำลังจะตาย
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Down
Print
Author Topic: เครื่องเซิร์ฟเวอร์สำหรับเว็บ mpec กำลังจะตาย  (Read 67161 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #45 on: January 23, 2010, 10:38:23 AM »

เมื่อคืนดูเหมือนว่าเซิร์ฟเวอร์แทบจะหลับตลอด ปลุกให้ตื่นได้ไม่ถึงนาทีก็ดับอีก  เมื่อเช้ามาเลยปิดแล้วเปิดใหม่ แต่กว่าจะเปิดได้ก็เปิด ๆ ปิด อยู่สิบนาทีได้  พอติดแล้วก็หลับแทนจะทันที  นึกว่าแย่แน่แล้ว แต่ปลุกมันอีกสองสามทีก็ทำงานต่อได้  แต่ตอนนี้ปิดแอพพลิเคชั่นอื่นแทบจะหมดเลย  buck2 buck2 buck2

psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #46 on: January 23, 2010, 01:46:19 PM »

ผมลงขันด้วย 10,000 บาทครับ ช่วยบอกรายละเอียดการส่งเงินด้วยนะครับ Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
SuperHelper

« Reply #47 on: January 23, 2010, 01:49:20 PM »

ผมลงขันด้วย 10,000 บาทครับ ช่วยบอกรายละเอียดการส่งเงินด้วยนะครับ Smiley

ขอบคุณมากครับ  smitten  แล้วจะบอกครับ

DPhy
neutrino
*

dream hunting>>>ไล่ล่าฝัน

« Reply #48 on: January 23, 2010, 07:35:22 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ ผมธนภัทร์นะครับ  ขอร่วมบริจาคด้วย 20 pounds ครับ

Don't you think nature is wonderful, but its principles are even more.
SuperHelper

« Reply #49 on: January 23, 2010, 08:00:08 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ ผมธนภัทร์นะครับ  ขอร่วมบริจาคด้วย 20 pounds ครับ

ขอบคุณครับ  smitten

chan
neutrino
*

« Reply #50 on: January 24, 2010, 08:51:53 PM »

ผมขอบริจาคด้วย 5000 บาท ครับ อาจารย์
SuperHelper

« Reply #51 on: January 24, 2010, 10:47:00 PM »

ผมขอบริจาคด้วย 5000 บาท ครับ อาจารย์

ขอบคุณครับ  smitten smitten

SuperHelper

« Reply #52 on: January 26, 2010, 06:19:20 PM »

วันนี้ช่างมาดูอาการของเครื่องแล้ว  ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน  อาการบ่งบอกว่า CPU อาจเสีย และหรือ Logic Board อาจเสียด้วย  ถ้าเปลี่ยนอะไหล่คงไม่คุ้ม เพราะราคาสูง และส่วนอื่นก็อายุมากแล้วด้วย  ตอนนี้จะพยายามประคองไปก่อนจนกว่าจะซื้อเครื่องใหม่ได้   Sad

g physics
neutrino
*

« Reply #53 on: January 27, 2010, 12:15:12 AM »

ผมแจมด้วย 5000 บาท ครับ  smitten smitten
มีวิธีบริจาคอย่างไรครับ  idiot2
waree50
neutrino
*

« Reply #54 on: January 27, 2010, 09:03:14 AM »

อาจารย์ค่ะตอนนี้คร่าวๆพอรวบรวมได้เท่าไรแล้ว
ช่างเขาคิดว่า เชิร์ฟเวอร์ จะทนไหวถึงเมื่อไร

เครื่องที่สั่งซื้อใหม่ใช้เวลานานมากหรือไม่

ขอบคุณค่ะ
SuperHelper

« Reply #55 on: January 27, 2010, 01:21:25 PM »

ผมแจมด้วย 5000 บาท ครับ  smitten smitten
มีวิธีบริจาคอย่างไรครับ  idiot2

ขอบคุณครับ  smitten 

กำลังคิดว่าจะรวบรวมความช่วยเหลือได้อย่างไร ...

SuperHelper

« Reply #56 on: January 27, 2010, 01:28:59 PM »

อาจารย์ค่ะตอนนี้คร่าวๆพอรวบรวมได้เท่าไรแล้ว
ช่างเขาคิดว่า เชิร์ฟเวอร์ จะทนไหวถึงเมื่อไร

เครื่องที่สั่งซื้อใหม่ใช้เวลานานมากหรือไม่

ขอบคุณค่ะ

ที่เป็นเงินไทย (เฉพาะที่ให้จำนวนมา) 53 kB  ที่ยังไม่นับจากต่างประเทศ เพราะคิดไม่ออกว่าจะรวบรวมมาอย่างไร

ช่างมาดูแล้วก็ทำอะไรไม่ได้ ไม่รู้ว่ามันจะดับไปเลยเมื่อใด  แต่ตอนนี้เครื่องเดินได้แค่เบา ๆ ถ้าคนเข้าเว็บมากก็จะร้อนเกินไปและหลับ

เครื่องใหม่กำลังรอ Apple ประกาศตัวใหม่คืนนี้ เมื่อรู้ลักษณะเฉพาะของเครื่องและราคาแน่นอนก็จะสั่งได้ พยายามซื้อแบบราคาการศึกษา แต่ไม่รู้ว่าของจะมีในไทยได้เร็วแค่ไหน น่าจะเป็นเดือนครับ

waree50
neutrino
*

« Reply #57 on: January 27, 2010, 02:14:41 PM »

เรียน อาจารย์
หากทราบรายละเอียดและราคาอย่างไร
รบกวนโพสต์ต่อในเวป ด้วยค่ะ
เผื่อจะช่วยกันหาแนวทางอย่างไรต่อ

ขอบคุณค่ะ
Caum
neutrino
*

« Reply #58 on: January 27, 2010, 08:15:33 PM »

ผมอาจจะไม่ค่อยรู้อะไรนะครับ
 แต่พอลองถามประสบการณ์ของพี่ชายดู เค้าบอกว่า
    เคสหนึ่ง พบว่าถ้าเปิดแอร์ในห้องจะช่วยได้ จากที่เครื่องเคยดับบ่อยๆ กลายเป็นเกือบดับ
    เคสสอง กรณีประหยัดไฟหน่อย ก็เคยใช้พัดลม (ของคน) เป่าจ่อไปที่เคสตรงๆ โดยเปิดฝาเคสออกทั้งสองข้างให้อากาศระบาย (อาจดีกว่าเคสแรกเพราะเป่าตรงๆ)
    เคสสาม เคยไปซื้อฮีทซิงค์ตัวใหญ่ พร้อมพัดลมซีพียูตัวใหญ่มาติดตั้ง จากเครื่องที่มีอาการดับๆ ก็ไม่ดับอีกเลย (อยากมากก็เกือบ)
    แต่วิธีนี้ต้องทาน้ำยาซิลิโคน(ผสมเฉพาะ)กั้นระหว่างตัวซีพียูกับฮีทซิงค์ใหม่ ถ้าไม่ได้ทา หรือน้ำยานี้เสื่อม ก็เหมือนไม่ได้ติดฮีทซิงค์ จะดับเร็วมาก
อย่างไรก็ตาม เค้าบอกว่า ถ้าซีพียูมีอุณหภูมิเกิน 80ํC นานๆ จะทำให้มันเสื่อม และดับบ่อยขึ้นได้ ซึ่งทั้งสามเคสที่ผ่านมา เครื่องที่ใช้ไม่เคยมีอุณหภูมิขึ้นเท่าของอาจารย์ ฉะนั้นที่ผมพูดมาจึงอาจสายไปหรือไม่เป็นประโยชน์

(นอกเรื่อง) เคยได้ยินว่ามีคนใช้หม้อน้ำช่วย, ใช้ไนโตรเจนเหลว (เคยดูคลิปนี้), ฯลฯ, ผมคิดว่าบางทีถ้าทาครีมบางอย่างอาจช่วยบรรเทาได้บ้าง

« Last Edit: January 27, 2010, 08:17:10 PM by Caum » Logged
SuperHelper

« Reply #59 on: January 27, 2010, 10:26:00 PM »

ผมอาจจะไม่ค่อยรู้อะไรนะครับ
 แต่พอลองถามประสบการณ์ของพี่ชายดู เค้าบอกว่า
    เคสหนึ่ง พบว่าถ้าเปิดแอร์ในห้องจะช่วยได้ จากที่เครื่องเคยดับบ่อยๆ กลายเป็นเกือบดับ
    เคสสอง กรณีประหยัดไฟหน่อย ก็เคยใช้พัดลม (ของคน) เป่าจ่อไปที่เคสตรงๆ โดยเปิดฝาเคสออกทั้งสองข้างให้อากาศระบาย (อาจดีกว่าเคสแรกเพราะเป่าตรงๆ)
    เคสสาม เคยไปซื้อฮีทซิงค์ตัวใหญ่ พร้อมพัดลมซีพียูตัวใหญ่มาติดตั้ง จากเครื่องที่มีอาการดับๆ ก็ไม่ดับอีกเลย (อยากมากก็เกือบ)
    แต่วิธีนี้ต้องทาน้ำยาซิลิโคน(ผสมเฉพาะ)กั้นระหว่างตัวซีพียูกับฮีทซิงค์ใหม่ ถ้าไม่ได้ทา หรือน้ำยานี้เสื่อม ก็เหมือนไม่ได้ติดฮีทซิงค์ จะดับเร็วมาก
อย่างไรก็ตาม เค้าบอกว่า ถ้าซีพียูมีอุณหภูมิเกิน 80ํC นานๆ จะทำให้มันเสื่อม และดับบ่อยขึ้นได้ ซึ่งทั้งสามเคสที่ผ่านมา เครื่องที่ใช้ไม่เคยมีอุณหภูมิขึ้นเท่าของอาจารย์ ฉะนั้นที่ผมพูดมาจึงอาจสายไปหรือไม่เป็นประโยชน์

(นอกเรื่อง) เคยได้ยินว่ามีคนใช้หม้อน้ำช่วย, ใช้ไนโตรเจนเหลว (เคยดูคลิปนี้), ฯลฯ, ผมคิดว่าบางทีถ้าทาครีมบางอย่างอาจช่วยบรรเทาได้บ้าง

ขอบคุณที่แนะนำครับ  ห้องเปิดแอร์เย็นเฉียบแล้วครับ ผมแทบอยู่ไม่ได้  จับตัวกล่องเครื่องก็รู้สึกเย็น แต่เฉพาะที่ CPU A เท่านั้นที่มีปัญหาร้อนมากทันทีที่มีกิจกรรมสูงขึ้น  ส่วนอื่นของเครื่องอุณหภูมิปรกติ  CPU มันคงเสื่อมไปแล้วครับ  Sad

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น