มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41062 Posts in 6105 Topics- by 6267 Members - Latest Member: Napat Gust
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามปัญหา ฟิสิกส์(ม.ต้น) เรื่อง การเคลื่อนที่แบบวงกลม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามปัญหา ฟิสิกส์(ม.ต้น) เรื่อง การเคลื่อนที่แบบวงกลม  (Read 3521 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
carmengod
neutrino
*

« on: January 17, 2010, 03:12:12 PM »

โต๊ะหมุนตัวหนึ่งวางตัวอยู่ในแนวระดับ เมื่อเอาเหรียญอันหนึ่งมาวางไว้ห่างจากจุดศูนย์กลาง 11 เซนติเมตร ปรากฎว่าเหรียญ
หมุนติดกับโต๊ะโดยไม่ไถล ถ้าอัตราการหมุนของโต๊ะน้อยกว่า  \frac{5}{6} รอบต่อวินาที
จงหาสัมประสิทธิ์ความเสียดทานระหว่างเหรียญกับโต๊ะนี้

อยากจะถามพี่ๆว่า

1.ถ้าเหรียญหมุนไปกับโต๊ะโดยไม่ไถล หมายความว่า แรงเข้าสู้ศูนย์กลางของเหรียญ เท่ากับ แรงเสียดทานของโต๊ะกับเหรียญ ใช่หรือไม่

2.อัตราการหมุนของโต๊ะน้อยกว่า  \frac{5}{6} รอบต่อวินาที หมายความว่าอย่างไร เอามาใช้ทำโจทย์ได้หรือไม่ อย่างไร

3.สัมประสิทธิ์ความเสียดทานในที่นี้ เป็นสัมประสิทธิ์ความเสียดทานสถิต หรือ สัมประสิทธิ์ความเสียดทานจลน์

4.ช่วยแนะแนวทางในการทำโจทย์ ที่มีการเคลื่อนที่แบบวงกลม บนผิววัตถุที่มีความเสียดทานด้วยครับ

ขอขอบตุณล่วงหน้าครับ  Huh
zealzonix
neutrino
*

« Reply #1 on: January 17, 2010, 06:00:31 PM »

1. ถูกต้องแล้วครับ โดยเป็นแรงเสียดทานสถิตนะครับ เพราะไม่มีการไถลระหว่างผิวเหรียญและโต๊ะ

2. ลองคิดดูครับว่า โต๊ะไม่สามารถหมุนด้วยความเร็วเชิงมุมมากกว่าค่านั้นได้ ไม่เช่นนั้นเหรียญจะเริ่มไถลเทียบกับโต๊ะ
ลองพิจารณา ลักษณะของแรงเสียดทานสถิตดูนะครับ ว่าเป็นอย่างไร

3. อ่านข้อแรกครับ

4.ก็คงต้องเข้าใจลักษณะของแรงเสียดทานให้ดีก่อนครับ ถ้าเข้าใจจากนั้น ก็เขียน FBD ของสถานการณ์ของแต่ละข้อ แค่นั้นก็น่าจะแก้ปัญหาได้แล้วนะครับ

Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น