ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9374 Members - Latest Member: Asistop
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Group Velocity of wave packet  (Read 5177 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
zealzonix
neutrino
*

« on: January 14, 2010, 10:06:53 PM »

อยากทราบการพิสูจน์หา Group Velocity ครับ

u_{gr}=\frac{d\omega }{dk}

ขอแถมนอกเรื่องสำหรับการพิสูจน์ว่า group velocity ของ wave packet ที่ใช้แทนอนุภาค ในกลศาสตร์ควอนตัมนั้น มีค่าเท่ากับความเร็วของอนุภาค

ขอบคุณมากครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: January 14, 2010, 10:48:11 PM »

อยากทราบการพิสูจน์หา Group Velocity ครับ

u_{gr}=\frac{d\omega }{dk}

ขอแถมนอกเรื่องสำหรับการพิสูจน์ว่า group velocity ของ wave packet ที่ใช้แทนอนุภาค ในกลศาสตร์ควอนตัมนั้น มีค่าเท่ากับความเร็วของอนุภาค

คนถามเรียนอยู่ชั้นไหนครับ คนที่จะช่วยตอบจะได้ตอบถูก  coolsmiley

zealzonix
neutrino
*

« Reply #2 on: January 14, 2010, 10:51:08 PM »

ม.6 ครับ Smiley

SuperHelper

« Reply #3 on: January 15, 2010, 07:40:49 AM »

ม.6 ครับ Smiley

ม.6แบบไม่ธรรมดาใช่ไหม

ไปอ่านเอาเอง ที่นี่ แล้วกัน ห้ามบ่น ถ้าอยากเล่นของสูง ต้องมุ่งมั่นและอดทน  Shocked
« Last Edit: January 15, 2010, 07:42:46 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

zealzonix
neutrino
*

« Reply #4 on: January 15, 2010, 09:57:58 AM »

มุ่งมั่นและอดทนแน่นอนครับ  reading reading reading

อยากถามต่ออีกสักข้อหนึ่งครับ

ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

ผมอ่าน Text Modern Physics เล่มหนึ่งอะครับ

ในการพิสูจน์ว่า group velocityของ Wave packet ที่ใช้แทนอนุภาค

u_{gr}=\frac{d\omega }{dk}=\frac{d(\hbar\omega)}{d(\hbark)}=\frac{dE}{dp}

อยากทราบว่าทำไมถึงใช้ E=\hbar\omega ได้สำหรับอนุภาคครับ

คือที่ผมเข้าใจคือ มันใช้ได้กับเฉพาะพวก Quasi-Particle หรือพวกอนุภาคไร้มวลอะไรทำนองนั้นครับ

« Last Edit: January 15, 2010, 10:05:25 AM by zealzonix » Logged
SuperHelper

« Reply #5 on: January 15, 2010, 12:07:22 PM »

...

ผมอ่าน Text Modern Physics เล่มหนึ่งอะครับ

ในการพิสูจน์ว่า group velocityของ Wave packet ที่ใช้แทนอนุภาค

u_{gr}=\frac{d\omega }{dk}=\frac{d(\hbar\omega)}{d(\hbark)}=\frac{dE}{dp}

อยากทราบว่าทำไมถึงใช้ E=\hbar\omega ได้สำหรับอนุภาคครับ

คือที่ผมเข้าใจคือ มันใช้ได้กับเฉพาะพวก Quasi-Particle หรือพวกอนุภาคไร้มวลอะไรทำนองนั้นครับ

ไม่รู้สิ ต้องขอดูหนังสือเล่มนั้นว่าเขาพูดเรื่องไหนอยู่  ช่วยบอกชื่อหนังสือ และบทมา  coolsmiley

zealzonix
neutrino
*

« Reply #6 on: January 15, 2010, 05:38:17 PM »

Modern Physics for scientists and engineering
3rd edition
ผู้แต่ง Stephen T. Thornton, Andrew Rex
สำนักพิมพ์ Thomson Brooks/cole
Chapter 5 Wave Properties of Matter and Quantum Mechanics 1
ในส่วนของ 5.4 Wave Motion

ในหนังสือเล่มนี้ใช้ E=\hbar\omega หลายครั้งมากเลยครับ
ก็มีตอนที่บอกไป แล้วก็ตอนที่ derive หลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กในส่วนที่ 5.6 ครับ

ผมก็เลยสงสัยว่ามันน่าจะใช้ได้เฉพาะอนุ่ภาคไร้มวลเท่านั้นครับ

หรือว่ามีTextเล่มไหนที่แนะนำสำหรับ Modern Physics บ้างครับ ในระดับโอลิมปิก

SuperHelper

« Reply #7 on: January 23, 2010, 01:08:50 PM »

...

Modern Physics for scientists and engineering
3rd edition
ผู้แต่ง Stephen T. Thornton, Andrew Rex
สำนักพิมพ์ Thomson Brooks/cole
Chapter 5 Wave Properties of Matter and Quantum Mechanics 1
ในส่วนของ 5.4 Wave Motion

ในหนังสือเล่มนี้ใช้ E=\hbar\omega หลายครั้งมากเลยครับ
ก็มีตอนที่บอกไป แล้วก็ตอนที่ derive หลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กในส่วนที่ 5.6 ครับ

ผมก็เลยสงสัยว่ามันน่าจะใช้ได้เฉพาะอนุภาคไร้มวลเท่านั้นครับ

หรือว่ามีTextเล่มไหนที่แนะนำสำหรับ Modern Physics บ้างครับ ในระดับโอลิมปิก

ผมไม่มีหนังสือเล่มนั้นนะ  แต่เดาว่าเขากำลังพิจารณาว่าแสงที่เป็นคลื่นประพฤติตัวเป็นอนุภาค และพยายามบรรยายอนุภาคนั้นด้วยการผสมคลื่นเป็น wave packet  และอนุภาคที่จะแทนคลื่นนั้นต้องมีพลังงานเท่ากับพลังงานของคลื่น

zealzonix
neutrino
*

« Reply #8 on: January 24, 2010, 04:18:58 PM »

ขอบคุณมากครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: