มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6761 Members - Latest Member: Oatzazaide2
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สนามไฟฟ้าระหว่างแผ่นคู่ขนาน  (Read 13663 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: October 31, 2005, 11:33:00 PM »

สนามไฟฟ้าทุกจุดในบริเวณระหว่างแผ่นคู่ขนานจะมีค่าคงที่เสมอมันมีวิธีพิสูจน์หรือเปล่่าครับ เพราะพยายามอ่านหนังสือแล้วก็หาไม่เจอ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: November 01, 2005, 06:10:47 PM »

สนามไฟฟ้าระหว่างแผ่นคู่ขนาน ซึ่งที่ผมเรียนมันจะเป็น แผ่นโลหะตัวนำซึ่งก็คือตัวเก็บประจุนั่นเอง
ผมไม่รู้ว่าตรงกับคำถามของคุณรึเปล่า ผมจะลองเขียนวิธี การหาสนามไฟฟ้าของตัวเก็บประจุแล้วกันนะครับ
เราบอกว่า เมื่อมีแผ่นตัวนำคู่ขนานสองอันต่อความต่างศักย์เข้าด้วยกัน จะเกิดสนามไฟฟ้าแค่ด้านในเท่านั้น
เพราะบริเวณด้านนอกของ แผ่นโลหะไม่มีสนามไฟฟ้า(ผมเรียนมาในค่าย2 และตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่า จริงรึเปล่า พี่ๆคนไหนรู้ก็บอกผมด้วยก็ดี)
ดังนั้นเราจึงสร้างผิวของเกาส์ที่ด้านในเท่านั้น หรือบอกว่า เกิดสนามเฉพาะด้านในของแผ่นโลหะ
เราสามารถเขียนได้ว่า
เราใช้กฎของเกาส์จะได้ว่า
Ea=\displaystyle{\frac{q}{\epsilon_0}}
E=\displaystyle{\frac{q}{a\epsilon_0}}

ผมคงจะเมา+มั่วตอนทำครั้งแรก ขอโทษครับ

« Last Edit: November 01, 2005, 10:20:34 PM by G » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #2 on: November 01, 2005, 06:32:48 PM »

ผมรู้สึกว่ามันแปลกๆนะครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: November 01, 2005, 07:39:22 PM »

เหอๆๆ ทำอะไรกันนี่ ผมปวดหัว เราจะพามั่ว ไปนิดๆ ว่า มีใครเคยทำแผ่นกลม มีประจุ กระจายสม่ำเสมอ ถ้าเราหาสนามไฟฟ้า ที่อยู่เหนือแผ่นนะ กรณีที่แผ่นมันโตๆ นี่เราจะได้ว่า มันเหมือน มีสนามไฟฟ้า คงที่ มีทิศพุ่ง ขึ้น ตั้งฉากกับระนาบ� Shocked ลองทำดู อาจมีอะไร ผิดไปนิดๆ ในคำพูดผม
เอาละเราจะไปต่อ สำหรับที่กำลังพูดถึงนะ แผ่นคู่ขนาน นี่ เรามีเงื่อนไขที่ไม่ควรลืมว่า แผ่นมันโตมากๆ เทียบกับระยะห่างระหว่างแผ่น เราจะบอกได้ว่า สนามไฟฟ้า มีค่าคงที่ ทำให้ใช้ กฎของเกาส์ง่าย ๆ ได้� Grin เพราะ กฎของเกาส์เราจะใช้ กรณีที่ง่ายๆ จะสะดวกกว่า� icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: November 01, 2005, 08:16:43 PM »

คือที่คุณGทำผมก็พอเข้าใจนะครับเพียงแต่ สิ่งที่ผมต้องการรู้คือเราจะรู้ได้ยังไงว่าสนามไฟฟ้าทุกจุดมันเท่ากันจริงนะครับ แล้วมันก็มีปัญหาต่อว่าถ้าเรานำประจุ+qวางไว้ในสนามไฟฟ้าระหว่างแผ่นคู่ขนาน แรงลัพธ์ที่กระทำต่อประจุจะมีค่าคงที่ แรงที่รวมกันเป็นแรงลัพธ์นั้นเกิดจากแรงกระทำระหว่างแผ่นplate คือแผ่นplateที่เป็นบวกก็จะออกแรงผลักต่อประจุ+q แผ่นplateที่เป็นลบก็จะออกแรงดูดต่อประจุ+q เราจะแสดงได้ยังไงว่าเมื่อรวมแรงผลักต่อประจุ+qกับแรงดูดต่อประจุ+qแล้วแรงลัพธ์จะมีค่าเท่ากันเสมอทุกจุดที่วางประจุ+q
ถ้าผมเขียนอะไรผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #5 on: November 01, 2005, 08:21:17 PM »

คือที่คุณGทำผมก็พอเข้าใจนะครับเพียงแต่ สิ่งที่ผมต้องการรู้คือเราจะรู้ได้ยังไงว่าสนามไฟฟ้าทุกจุดมันเท่ากันจริงนะครับ ...

ที่คุณ G ทำมันไม่ถูกนะครับ แล้วมันเข้าใจได้อย่างไร  Huh

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: November 01, 2005, 09:49:09 PM »

ที่เท่ากันหมดทั้งแผ่นเกิดจากการประมาณว่าแผ่นคู่ขนานมันใหญ่มากๆเทียบกับระยะห่าง
ที่ตรงขอบๆแผ่นมันคงไม่เท่าหรอกครับ เซ้นส์ก็รู้แล้ว
สามารถพิสูจน์ได้จากการใช้เกาส์ โดยใช้ผิวที่ดีกว่าทรงกลม Cheesy
หรืออินติเกรตเอาถ้าว่างจัดแบบว่าไม่มีอะไรทำ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #7 on: November 01, 2005, 10:12:28 PM »

แก้แล้วครับ ท่าทางตอนทำจะเมา+มั่ว Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: November 02, 2005, 10:56:19 AM »

เหอๆๆ ทำอะไรกันนี่ ผมปวดหัว เราจะพามั่ว ไปนิดๆ ว่า มีใครเคยทำแผ่นกลม มีประจุ กระจายสม่ำเสมอ ถ้าเราหาสนามไฟฟ้า ที่อยู่เหนือแผ่นนะ กรณีที่แผ่นมันโตๆ นี่เราจะได้ว่า มันเหมือน มีสนามไฟฟ้า คงที่ มีทิศพุ่ง ขึ้น ตั้งฉากกับระนาบ� Shocked ลองทำดู อาจมีอะไร ผิดไปนิดๆ ในคำพูดผม
เอาละเราจะไปต่อ สำหรับที่กำลังพูดถึงนะ แผ่นคู่ขนาน นี่ เรามีเงื่อนไขที่ไม่ควรลืมว่า แผ่นมันโตมากๆ เทียบกับระยะห่างระหว่างแผ่น เราจะบอกได้ว่า สนามไฟฟ้า มีค่าคงที่ ทำให้ใช้ กฎของเกาส์ง่าย ๆ ได้� Grin เพราะ กฎของเกาส์เราจะใช้ กรณีที่ง่ายๆ จะสะดวกกว่า� icon adore
เหอๆๆ ไม่ฟังที่ผมเขียน เสียใจไปหลายแสน� Cry� ผมเขียนบอกแล้วว่า ถ้าคุณลองทำตามเงื่อนไขที่ผมบอกคุณจะ พบอะไรที่สำคัญ แล้วนำไปสู่ การประมาณที่ถูกต้องยิ่งในเรื่องนี้� ถ้าจำไม่ผิด เรื่องนี้ อ.บางท่านจะบอกว่า เราอาจประมาณว่า ที่ ระยะสูงจากผิวฉนวนไม่มากนัก สนามไฟฟ้า จะพุ่งตั้งฉากกับ ผิว และมีขนาดเท่าๆกัน� Shocked� ซึ่งคุณอาจไม่ต้องเชื่อ เราเสนอคุณแล้วให้ลองทำด้วยมือของคุณ เพื่อให้ง่ายต่อคณิตศาสตร์ เราจะใช้ แผ่นวงกลม รัศมี R�
หมายเหตุ ถ้ายัง งง สงสัย ก็บอกนะครับ เราจะไปตั้งโจทย์ ทำกัน� Shocked แล้วทำการประมาณ ตามเงื่อนไขที่ผมพูดไปเป็นรอบที่สอง� icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #9 on: November 02, 2005, 01:41:22 PM »

ตกลงว่าเราจะหาของแผ่นตัวนำหรือแผ่นฉนวนกันแน่ เพราะกระบวนการทำนั้นต่างกัน
ถึงแม้คำตอบจะเท่ากันก็ตาม Cool� แต่หลักการมีดังนี้

1. ถ้าอยากจะ Integrate ก็ทำแบบที่ ampan บอก พอ Integrate เสร็จก็ใช้เงื่อนไขว่าแผ่นใหญ่มากๆเมื่อเทียบกับระยะห่างระหว่างกันก็จะได้คำตอบออกมา ซึ่งคำตอบที่ได้จะไม่มีเทอมของระยะห่างระหว่างแผ่นประจุกับจุดที่เราต้องการหาสนามไฟฟ้าอยู่

2. ถ้าจะใช้กฏของเกาส์ เนื่องจากเรารู้ว่าแผ่นประจุใหญ่มาก (ในที่ถามมาไม่ได้บอกว่ามันใหญ่มากเมื่อเทียบกับระยะห่างระหว่างแผ่น แต่ต้องประมาณแบบนี้จึงจะใช้กฏของเกาส์มาคิดแล้วง่าย) เราต้องรู้ว่าควรสร้างผิวเกาส์ที่ไหน โดยหลักการมีดังนี้
� � �2.1 ผิวปิดที่สร้างต้องมีส่วนที่ผ่านตำแหน่งที่จะหาสนามไฟฟ้า
� � �2.2 ผิวด้านที่เหลือต้องผ่านบริเวณที่ มีสนามไฟฟ้าเป็นศูนย์ หรือสนามไฟฟ้าตั้งฉากกับเวคเตอร์พื้นที่ หรือ สนามไฟฟ้ามีขนาดเท่ากับบริเวณที่ต้องการหาอย่างสมมาตร

ที่เหลือก็ทำอย่างรอบคอบและมีเหตุผล ไม่ควรมั่ว และการอธิบายควรบอกให้ชัดเจนว่าสร้างผิวที่ไหน อย่างไร
ไม่ใช่บอกว่า
ดังนั้นเราจึงสร้างผิวของเกาส์ที่ด้านในเท่านั้น
เพราะไม่ชัดเจนใช่ไหมครับ G

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ampan
SuperHelper

« Reply #10 on: November 02, 2005, 02:03:25 PM »

ขออภัยอย่างร้ายแรงครับ� icon adore

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #11 on: November 02, 2005, 02:09:40 PM »

น้องขอโทษอะไรหรอ พี่ไม่ได้ว่าอะไรน้องนะ Grin

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #12 on: November 03, 2005, 06:42:14 PM »

ควมเดิม เราสามารถรู้ได้ว่าสนามไฟฟ้า ณ จุดใดที่ห่างจากแผ่นโลหะขนาดใหญ่มากๆ(บนหรือล่าง) Ez1=Ez2 พิสูจน์ได้โดย
\vec E=\frac{1}{4\pi\epsilon_0}\int \frac{1}{r^2}\hat r dq
\vec E=\frac{1}{4\pi\epsilon_0}\int \frac{\rho}{r^2}\hat r dv
อีกนัยหนึ่งคือ� ไม่มีสนามไฟฟ้าในทิศxy เลย

กฎของเกาส์บอกว่าฟลักซ์ของสนามไฟฟ้าที่เกิดจากประจุจะมีค่าเท่ากัน ทุกผิวปิด ไม่ว่าจะเลือกผิวปิดเป็นรูปอะไรผลรวมของฟลักซ์ก็เท่าเดิม
ฟลักซ์ของสนามไฟฟ้าคือ( E.ds) องค์ประกอบของเวกเตอร์สนามไฟฟ้าในทิศตั้งฉากกับผิว dsคูณกับขนาดของ พท ผิว dA
ลองนึกภาพ� มีคนบ้าถือปืนยิงกระสุนออกทุกทิศทุกทาง� แล้วเราเลือกผิวครึ่งทรงกลมขึ้นมาอันนึงโดยจุดศูนย์กลางอยู่ที่ไอ้บ้านั้น� จะเห็นว่ากระสุนที่มาโดนผิวที่เราเลือกครึ่งทรงกลมนี้จะมีจำนวนกระสุนมาชนเท่ากันตลอด� ไม่ว่ารัศมีของทรงกลมนี้จะเล็กหรือใหญ่� แต่ขอให้คลุมไอ้บ้านี่ได้เปงพอ� �ถ้าคนบ้าคนนี้ยิงแบบกระจายเท่ากันทุกองศา ความหนาแน่นของกระสุนในหนึ่งหน่วยมุมตันนั้นคงที่ ลองไปเทียบกับความหมาย
« Last Edit: November 04, 2005, 01:28:05 PM by วสิศ » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น